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 Dibaji

Elimu bora ni haki ya kila mtanzania. Wizara ya Elimu, Sanyansi na Teknolojia imekuwa ikiboresha Mtaala wa Elimu ya Msingi 
kuhakikisha kwamba elimu inayotolewa ni bora na inayomwandaa mwanafunzi kumudu maisha katika mazingira yake. Muktadha huu 
umeifanya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuboresha mchakato wa kufundisha na kujifunza somo la Uraia na Maadili kwa 
kuandaa muhtasari huu. Muhtasari wa somo la Uraia na Maadili umeandaliwa kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu ya Msingi Darasa la I - II 
wa mwaka 2015, darasa la III - VI wa mwaka 2016 na wa mwaka 2019. Muhtasari huu unasisitiza kufundisha na kujifunza kunakozingatia 
ujenzi wa umahiri kwa mwanafunzi. Kwa kutumia muhtasari huu, mwanafunzi atajenga stadi za kutambua misingi ya uzalendo katika 
jamii yetu, kubaini mabadiliko yanayotokea katika mazingira, kufuata kanuni za kiuchumi katika shughuli za uzalishaji mali na kutambua 
matukio yanayotokea katika jamii na mahali pengine ulimwenguni.  

Muhtasari wa somo la Uraia na Maadili una vipengele mbalimbali vinavyojumuisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za 
kutendwa na mwanafunzi, vigezo na viwango vya upimaji pamoja na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi. Vipengele hivi 
vitamsaidia mwalimu kutambua namna ya kufundisha na kupima utendaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri. Hata 
hivyo, umahiri wa Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) unaendelea kupewa msisitizo katika somo la Uraia na Maadili.

Mwalimu anatarajiwa kutumia muhtasari huu kwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa. Hata hivyo, anaweza kupanga utekelezaji wa 
muhtasari kwa kuzingatia mazingira yanayomzunguka.
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inaendelea kupokea maoni ya kuboresha muhtasari huu kutoka kwa walimu na wadau wengine 

wa elimu. Maoni yote yapelekwe kwa Mkurugenzi Mkuu Taasisi ya Elimu Tanzania.

........................................................

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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1.0   Utangulizi	
Somo la Uraia lilikuwa linafundishwa katika shule za msingi tangu uhuru kama somo la Siasa. Mwaka 1996, somo la 
Siasa liliunganishwa kwenye somo la Maarifa ya Jamii. Mwaka 2007, somo la Uraia lilianza kufundishwa kama somo 
linalojitegemea. Elimu ya maadili ilianza kufundishwa katika Mpango wa Elimu ya Msingi kwa Walioikosa (MEMKWA). 
Elimu hii ilitolewa katika somo lililoitwa Ujenzi wa Haiba.  Baada ya mpango huo wa MEMKWA wahitimu waliweza 
kubadilika kitabia na kimwenendo. Kutokana na mafanikio yaliyopatikana kwenye mpango wa MEMKWA, Wizara ya 
Elimu na Ufundi iliamua kuanzisha somo la Haiba na Michezo katika shule za msingi ili kukuza maadili. Lengo lilikuwa 
kumpa mtoto stadi za maisha na za ushindani zitakazomwezesha kujithamini, kuthamini utu, kujiamini, kuthubutu na 
kufanya uamuzi sahihi. 

Sababu za kuanzisha somo la Uraia na Maadili ni pamoja na:
a)	 Somo la Uraia na Maadili ni somo linalojitegemea. Maswali yanayoulizwa katika somo la  Maadili na majibu  

yanayotolewa ni tofauti na maswali na majibu yanayotolewa na masomo mengine. Katika maadili hatujiulizi tu kuhusu 
kanuni zinazobainisha uzuri na ubaya wa matendo ya binadamu bali pia tunajiuliza ni jinsi gani binadamu anastahili 
au anapaswa kuishi. Kwa maneno mengine, katika somo la Uraia na Maadili tunajiuliza maisha mazuri ni yapi? Kuishi 
vizuri maana yake ni  nini? Ubaya ni nini? Tunawezaje kuishi kama binadamu? Majibu ya maswali haya hutolewa na 
somo la Uraia na Maadili na si somo jingine;

b)	 somo hili linalenga kumjengea mwanafunzi tabia inayokubalika ya kuheshimu na kuthamini jamii, uwajibikaji, 
ustahimilivu, uadilifu pamoja na kudumisha amani; 

c)	 tafiti zilibainisha kuwa somo hili linatakiwa lijitegemee. Aidha tafiti hizo zilionesha kuwa umahiri anaojenga mwanafunzi 
katika somo la Uraia unaendana vizuri na maadili. Hii imesababisha  kuanzishwa kwa somo la Uraia na Maadili. Utafiti 
huo pia ulihusisha uzoefu wa nchi mbalimbali duniani
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Muhtasari huu wa somo la Uraia na Maadili umeandaliwa kutokana na Mtaala wa Elimu ya Msingi wa mwaka 2016. Muhtasari 
huu umegawanywa katika sehemu kuu tatu (3): Sehemu hizo ni utangulizi, maelezo ya jumla ya mtaala  pamoja na maudhui 
ya muhtasari.

2.0   Maelezo ya jumla ya mtaala wa elimu ya msingi 
Mtaala wa elimu ya msingi umeundwa na sehemu mbalimbali ambazo zinaonesha kwamba mtaala ni dhana inayojumuisha 
mambo mengi ambayo yanahusiana. Sehemu hii inawasilisha baadhi ya vipengele vya mtaala ambavyo ni Malengo ya 
Elimu ya Msingi, Umahiri wa Elimu ya Msingi, Umuhimu wa somo la Uraia na Maadili, Malengo ya somo la Uraia na 
Maadili, Umahiri Mkuu na Mahususi, Ufundishaji na Ujifunzaji na Upimaji wa Ujifunzaji.

2.1  Malengo ya elimu ya msingi darasa la III-VII
Elimu ya Msingi ina madhumuni ya kuwapatia walengwa maarifa, stadi na mwelekeo unaohitajika kwa maendeleo ya 
Watanzania.  Malengo makuu ya elimu ya msingi ni kumwezesha mwanafunzi:
a)	 kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana;
b)	 kuifahamu, kuitumia na kuithamini  lugha ya Kiswahili. 
c)	  kufahamu misingi ya utawala wa sheria.
d)	 kuthamini utamaduni wa Kitanzania na wa jamii nyingine.  
e)	  kukuza uwezo wa mwanafunzi kufikiri, kubuni, na kutatua matatizo.
f)	  kutambua umuhimu wa  maadili, uadilifu na uwajibikaji kama misingi ya raia mwema.
g)	 kushiriki katika shughuli za michezo na sanaa pamoja na kuthamini kazi za kisanii. 
h)	 kubaini na kukuza vipaji na vipawa vyake. 
i)	  kuthamini na kupenda kufanya kazi. 
j)	  kutambua, kuthamini na kutumia sayansi na teknolojia; na  
k)	 kumwandaa mwanafunzi kwa ngazi nyingine ya elimu pamoja na kuandaa ari ya kujifunza kusiko na 			 
	 kikomo. 
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2.2  Umahiri wa elimu ya msingi darasa la III-VII
Umahiri wa Elimu ya Msingi umejikita katika kumwandaa mwanafunzi kuwa na uwezo wa:
a)	 kuwasiliana kwa ufasaha kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza kwa kuzungumza na kuandika; 
b)	 kusoma kwa kujiamini na kufahamu maandishi sahili; 
c)	  kutumia dhana na kanuni za kihisabati katika maisha ya kila siku;
d)	 kutumia stadi za kisayansi, kiteknolojia na ufundi katika maisha halisi ya kila siku;
e)	 kuthamini utamaduni wake na wa jamii nyingine; 
f)	  kujali tofauti za kiimani na kiitikadi katika jamii;
g)	 kushiriki katika michezo na shughuli za kisanii; 
h)	 kujiheshimu na kuheshimu wengine;
i)	  kutenda matendo ya kizalendo; 
j)	  kushiriki katika kazi mbalimbali zinazoendana na umri wake;
k)	 kushiriki katika shughuli zinazokuza uwezo wake wa  kufikiri kimantiki na kiyakinifu; na 
l)	  kushirikiana na wengine kwa kufanya matendo yanayostahili/yanayofaa katika jamii

2.3 Malengo ya kufundisha Somo la Uraia na Maadili 
Malengo makuu ya ufundishaji Somo la Uraia na Maadili kwa mwanafunzi wa Darasa la III-VII ni:
a)	  kuelewa asasi na taasisi za kisiasa na za kijamii na kazi zake katika utawala wa kidemokrasia;
b)	 kutafsiri, kuthamini na kuheshimu vitambulisho vya taifa letu, katiba, muundo na uendeshaji wa Serikali;
c)  kuelewa misingi ya kidemokrasia katika shughuli za utawala na uongozi;
d)	 kutambua wajibu wao, kuheshimu na kutetea haki za binadamu na usawa wa sheria;
e)	 kuelewa na kushiriki katika shughuli za utawala, uongozi, ulinzi na usalama wa taifa katika jamii wanamoishi;
f)	  kuwa wabunifu na kuweza kubaini na kuchambua matatizo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii na kubuni mbinu za  	
	 kuyatatua; 
g)	kutambua tofauti baina ya watu zitokanazo na itikadi na hali zao na kujenga uvumilivu kuhusu tofauti hizo;
h)	kujenga moyo wa umoja wa kitaifa na ushirikiano baina ya jamii za Tanzania na jamii za mataifa mengine; na
i)	 kuishi kwa kutumia elimu ya masuala mtambuko
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2.4   Umahiri Mkuu na Umahiri Mahsusi katika Somo la Uraia na Maadili

        Jedwali Na. 1: Umahiri wa Somo la Uraia na Maadili

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi
1.Kuheshimu jamii 1.1 Kujipenda na kuwapenda watu wengine. 

1.2 Kuipenda na kujivunia shule yake.
1.3 Kuipenda Tanzania kwa kuenzi tunu za nchi  na asili yake.

2. Kuithamini jamii 2.1 Kujijali na kuwajali wengine.
2.2 Kutunza mazingira.
2.3 Kujenga uhusiano mzuri na watu wengine katika jamii.

3. Kuwa mwajibikaji 3.1 Kulinda rasilimali na maslahi ya nchi.
3.2 Kusimamia majukumu yanayomhusu nyumbani na shuleni.
3.3 Kutii sheria na kanuni katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku.
3.4 Kuwa na nidhamu.
3.5 Kushirikiana katika kutekeleza majukumu ya nyumbani na shuleni.

4. Kuwa mstahimilivu 4.1 Kuvumilia katika maisha ya kila siku.
4.2 Kufikia malengo aliyojiwekea kwa kuwa na mtazamo chanya.
4.3 Kujifunza kwa kuchanganua mambo kiyakinifu.

5. Kuwa mwadilifu 5.1 Kuaminika katika jamii.
5.2 Kutimiza majukumu yake kwa uwazi na ukweli.
5.3 Kusimamia haki.

6. Kudumisha amani 6.1 Kuchangamana na watu wenye asili tofauti.
6.2 Kuheshimu tofauti za kiutamaduni na mitazamo miongoni mwa watu wa  jamii tofauti.
6.3 Kujenga urafiki mwema na mataifa mengine.
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2.5  Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Uraia na Maadili
Kufundisha na kujifunza Somo la Uraia na Maadili kutasisitiza ujenzi wa umahiri kwa kutumia mbinu shirikishi. Mbinu 
hizi zitamfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji na  mwalimu  kuwa mwezeshaji. Kufundisha na kujifunza 
kutajikita katika kumjengea mwanafunzi uwezo wa kupata umahiri unaokusudiwa. Somo la Uraia na Maadili litamsaidia 
mwanafunzi kujenga na kukuza maadili yanayoakisi utamaduni wa Mtanzania na dunia kwa ujumla.

2.6  Upimaji wa ujifunzaji
Upimaji ni sehemu muhimu katika machakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Kupima kutamwezewa mwalimu kubaini 
kufikiwa kwa ujenzi wa umahiri uliokusudiwa.  Kupima kutafanyika kwa kutumia zana za aina mbalimbali. Zana hizi 
zitajumuisha mitihani ya kuandika, hojaji, uchunguzi makini, maswali ya ana kwa ana, mkoba wa kazi na orodha hakiki. 
Upimaji wa maendeleo ya mwanafunzi utahusisha upimaji endelevu.

3.0  Maudhui ya muhtasari
Maudhui ya muhtasari yamepangwa kwa kila darasa na yanajumuisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za 
kutendwa na mwanafunzi, vigezo vya upimaji, upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi na idadi ya vipindi 
kwa kila umahiri mahususi. 

3.1  Umahiri mkuu 
Huu ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na kwa ufanisi unaokusudiwa kwa muda fulani. Umahiri mkuu hujengwa 
na umahiri mahususi, ambao nao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda shughuli mbalimbali. 

3.2  Umahiri mahususi
Huu ni uwezo ambao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda kwa ufanisi shughuli mbalimbali zilizolengwa ndani ya 
muktadha wa umahiri mkuu.
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3.3  Shughuli za mwanafunzi
Hivi ni vitendo ambavyo mwanafunzi anapaswa kuvitenda ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa kwa kuzingatia 
uwezo na darasa husika.

3.4  Vigezo vya upimaji
Hivi ni viwango vya ufanisi wa utendaji wa mwanafunzi ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa.

3.5  Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Hivi ni viwango vya ufikiwaji wa vigezo vya upimaji kwa kila shughuli iliyokusudiwa kutendwa na mwanafunzi.

3.6  Idadi ya vipindi
Haya ni makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na 
shughuli za kutenda mwanafunzi.  Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi 
ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi 5 kwa wiki. Hata hivyo, mapendekezo haya ya idadi ya vipindi 
yanaweza kubadilika kulingana na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.
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3.7	 Darasa la III

            Jedwali Na. 2: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi darasa la III

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi
1. Kuheshimu jamii 1.1 Kujipenda na kuwapenda watu wengine. 

1.2 Kuipenda na kujivunia shule yake.
1.3 Kuipenda Tanzania kwa kuenzi tunu za nchi  na asili yake.

2. Kuithamini jamii  2.1 Kujijali na kuwajali wengine.
2.2 Kutunza mazingira na vilivyomo.
2.3 Kujenga uhusiano mzuri na watu wengine katika jamii.

3. Kuwa mwajibikaji 3.1 Kulinda rasilimali na maslahi ya nchi.
3.2 Kusimamia majukumu yanayomhusu nyumbani na shuleni.
3.3 Kutii sheria na kanuni mbalimbali katika kutekeleza majukumu yake ya  kila siku.
3.4 Kuwa na nidhamu binafsi.
3.5 Kushirikiana katika kutekeleza majukumu ya nyumbani na shuleni.

4. Kuwa mstahimilivu 4.1 Kuandaa kanuni za kufikia malengo katika maisha ya kila siku. 
4.2 Kufikia malengo aliyojiwekea kwa kuwa na mtazamo chanya.
4.3 Kujifunza kwa kuchanganua mambo kiyakinifu.

5. Kuwa mwadilifu 5.1 Kuaminika katika jamii.
5.2 Kutimiza majukumu yake kwa uwazi na ukweli.
5.3 Kusimamia haki.

6. Kudumisha amani 6.1 Kuchangamana na watu wenye asili tofauti.
6.2 Kuheshimu tofauti za kiutamaduni na mitazamo miongoni  mwa watu wa jamii tofauti.
6.3 Kujenga urafiki mwema na mataifa mengine.
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

1. Kuheshimu 

   jamii

1.1 Kujipenda 
na 
kuwapenda 
watu 
wengine

a) Kutenda 
matendo ya 
kuheshimu 
watu wote

Matendo ya 
kuheshimu 
watu wote 
yanatendwa 
kwa usahihi

Anatenda 
matendo ya 
kuheshimu 
kwa watu 
wachache 
anaowafahamu 
kwa karibu

Anatenda  
matendo ya 
kuheshimu watu 
anaowafahamu 
na wengine

Anatenda 
matendo ya 
kuheshimu watu 
wote

Anatenda 
matendo ya 
kuheshimu 
watu wote na 
kuwahamasisha 
wenzake kutenda 
matendo ayo.

16

b) Kutenda 
matendo ya 
kujipenda

Matendo ya 
kujipenda 
yanatendwa 
ipasavyo

Anatenda 
matendo ya 
kujipenda kwa 
kushurutishwa

Anatenda 
matendo ya 
kujipenda kwa 
kuiga wengine

Anatenda 
matendo ya 
kujipenda 

Anatenda 
matendo ya 
kujipenda na 
kuwashawishi 
wengine 
kujipenda

c) Kutenda 
matendo 
yenye 
kuonesha 
upendo kwa 
watu wote

Matendo 
yenye
kuonesha 
upendo kwa 
watu wote 
yanatendwa 
ipasavyo

Anatenda 
matendo 
machache 
yenye kuonesha 
upendo kwa
baadhi ya watu 
anaowafahamu tu

Anatenda 
matendo yenye 
kuonesha 
upendo kwa 
baadhi ya watu 
anaowafahamu

Anatenda 
matendo 
yenye 
kuonesha 
upendo kwa 
watu wote

Anatenda 
na anashauri 
wenzake kufanya 
matendo yenye 
kuonesha upendo 
kwa watu wote

Jedwali Na. 3: Maudhui ya darasa la III
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Umahiri Mkuu
Umahiri 

Mahususi
Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

1.2 Kuipenda 
na kujivunia 
shule yake

a)  Kufahamu 
shule yake

Mambo 
yanayohusu  
shule yake 
yanafahamika 
kikamilifu

Anafahamu 
mambo 
machache sana 
kuhusu shule 
yake

Anafahamu 
mambo kadhaa 
kuhusu  
shule yake

Anafahamu 
shule yake 
kikamilifu

Anafahamu  
kikamilifu kuhusu 
shule yake na 
kuwafahamisha 
wengine

12

b) Kutunza 
mazingira 
ya shule 
yake

Utunzaji wa  
mazingira ya 
shule yake 
unafanyika kwa 
ari na kujituma

Anatunza 
mazingira ya 
shule yake kwa 
kushurutishwa

Anatunza 
mazingira ya 
shule yake kwa 
kuiga wengine

Anatunza 
mazingira ya 
shule yake kwa 
ari na kujituma

Anajitolea  
kutunza 
mazingira ya 
shule yake

c) Kuiletea sifa 
shule yake

Vitendo vya 
kuiletea sifa 
shule yake 
vinafanyika 
ipasavyo

Anafanya vitendo 
vya kuiletea sifa 
shule yake kwa 
shuruti

Anafanya 
baadhi ya 
vitendo vya 
kuiletea sifa 
shule yake kwa 
utashi wake

Anafanya 
vitendo  vya 
kuiletea sifa 
shule yake 
ipasavyo

Anawaongoza 
wenzake kuiletea 
sifa shule yao

1.3 Kuipenda 
Tanzania 
kwa kuenzi 
tunu za nchi 
na asili yake

a) Kutambua 
alama za 
Taifa.

Utambuzi wa 
alama za Taifa 
unafanyika 
kikamilifu

Anatambua 
alama za Taifa 
kwa kufanya 
makosa kidogo

Anatambua 
alama za Taifa 
zinazopatikana 
katika mazingira 
yake

Anatambua 
alama za Taifa 
na kuzielezea 
vizuri

Anasaidia  
wenzake 
kutambua alama 
za Taifa na 
kuzielekeza kwa 
ufasaha

12
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Umahiri Mkuu
Umahiri 

Mahususi
Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa chini 

ya wastani
Utendaji wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kutambua tunu 
za Taifa la 
Tanzania

Utambuzi wa 
tunu za Taifa 
la Tanzania 
unafanyika 
kikamilifu

Anatambua 
tunu za Taifa la 
Tanzania kwa 
kufanya makosa 
madogo

Anatambua 
tunu chache 
za Taifa la 
Tanzania

Anatambua 
tunu za Taifa
la Tanzania 
na kuzielezea 
vizuri.

Anatambua tunu za 
Taifa  la Tanzania 
na kuwasaidia 
wenzake
 kuzifahamu vizuri.

12

c) Kutambua asili 
ya nchi ya 
Tanzania

Utambuzi wa 
asili ya nchi 
ya Tanzania 
unafanyika 
kikamilifu

Anatambua asili ya 
nchi ya Tanzania 
kwa kufanya 
makosa madogo 
madogo

Anatambua 
mambo machache 
yanayoelezea 
asili ya nchi ya 
Tanzania

Anatambua 
asili ya nchi 
ya Tanzania 
kikamilifu.

Anaweza kuelezea 
asili ya nchi ya 
Tanzania kwa 
watu wengine 
kikamilifu.

2.  Kuthamini 
jamii

2.1 Kujijali 
na 
kuwajali 
wengine

a) Kujieleza kwa 
wenzake na 
watu wazima 
anapopatwa 
na matatizo

Maelezo kwa 
wenzake na 
watu wazima 
anapopatwa 
na tatizo 
yanatolewa 
kwa ufasaha

Anajieleza kwa 
wenzake na 
watu wazima 
anapopatwa na 
matatizo kwa 
kuficha baadhi ya 
mambo

Anajieleza kwa 
wenzake vizuri 
lakini anashindwa 
kujieleza kwa 
watu wazima 
anapopatwa na 
matatizo

Anajieleza 
kwa ufasaha 
kwa wenzake 
na watu 
wazima 
anapopatwa 
na matatizo

Anajieleza kwa 
wenzake na watu 
wazima pamoja na 
kuomba ushauri 
anapopatwa na 
matatizo

12

b) Kuepuka 
vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha 
usalama wake 
na jamii.

Vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha 
usalama 
wake na jamii 
vinaepukwa 
ipasavyo

Anaepuka vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha 
usalama wake  
pekee

Anaepuka baadhi 
ya  vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha 
usalama wake na 
jamii

Anaepuka 
vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha 
usalama 
wake na jamii 
ipasavyo

Anaepuka vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha 
usalama wake na 
kushauri wenzake 
kuepuka vitendo 
hivyo
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

Vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

 c) Kumsaidia 
mtu 
mwenye 
uhitaji

Msaada kwa 
mtu mwenye 
uhitaji 
unatolewa 
ipasavyo

Anamsaidia mtu 
mwenye uhitaji 
kwa kuelekezwa

Anaweza 
kumsaidia mtu 
mwenye uhitaji 
kwa utashi wake

Anaweza 
kumsaidia mtu 
mwenye uhitaji 
ipasavyo bila 
kuelekezwa

Anamsaidia mtu 
mwenye uhitaji na 
kuwashauri 
wenzake 
kufanya hivyo

2.2 Kutunza 
mazingira 
na 

    vilivyomo

a)Kutambua 
mazingira  
yanayo 
mzunguka

Utambuzi wa 
mazingira 
yanayo
mzunguka 
unafanyika 
ipasavyo

Anaweza 
kubainisha  vitu 
vichache vilivyopo 
katika mazingira 
yanayomzunguka

Anaweza 
kueleza maana 
ya mazingira 
yanayomzunguka

Anatambua 
mazingira  
yanayomzunguka 
ipasavyo

Anatambua 
mazingira 
yanayomzunguka 
na kutoa maelezo 
ya namna ya 
kuyatunza

9

b) Kuthamini 
mimea na 
wanyama

Vitendo vya 
kuthamini 
mimea na 
wanyama 
vinafanyika 
ipasavyo

Anatambua 
matendo 
machache ya 
kuthamini mimea 
na wanyama

Anathamini 
mimea na 
wanyama kwa 
kiwango kidogo

Anathamini mimea 
na wanyama 
ipasavyo

Anakemea 
matendo ya kikatili 
dhidi ya wanyama 
na uharibifu wa 
mazingira 

c) Kutunza 
vyanzo vya 
maji

Utunzaji 
wa  vyanzo 
vya maji  
unafanywa 
kikamilifu

Anatambua 
matendo ya 
kutunza vyanzo 
vya maji lakini 
hatunzi vyanzo 
hivyo

Anatunza vyanzo 
vya maji mara 
chache

Anatunza vizuri 
vyanzo vya maji 
katika maeneo 
yanayomzunguka

Anatunza vyanzo 
vya maji na 
kuwashauri 
wenzake 
kutofanya matendo 
ya kuharibu 
vyanzo hivyo
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

2.3 Kujenga  
uhusiano 

     mzuri na 
     watu 

wengine 
katika 
jamii

a) Kuwasiliana 
vyema na 
wenzake ndani 
na nje ya 
darasa

Mawasiliano 
chanya na 
wenzake 
ndani na nje 
ya darasa 
yanafanyika 
kwa ufasaha

Anatumia lugha 
na matendo yasio 
faa kuwasiliana 
na wenzake ndani 
na nje ya darasa

Anawasiliana 
vyema na 
wenzake  ndani 
na nje ya darasa 
kwa kiwango 
kidogo

Anawasiliana 
vyema na 
wenzake 
ndani na nje 
ya darasa kwa 
ufasaha

Anawashauri 
wenzake kuwa 
na mawasiliano 
mazuri kati yao

8

b) Kushiriki 
katika kutatua 
tatizo alilonalo 
rafiki yake

Ushiriki wake 
katika kutatua 
tatizo la rafiki 
yake 
unafanyika 
kikamilifu

Anatambua tatizo 
linalomkabili 
rafiki yake lakini 
hachukui hatua 
haraka

Anashiriki katika 
kutatua baadhi 
ya matatizo 
aliyonayo rafiki 
yake kwa haraka

Anashiriki 
katika kutatua 
tatizo la 
rafiki yake 
kikamilifu

Anashiriki katika 
kutatua matatizo 
ya watu 
mbalimbali

3. Kuwa
mwajibikaji

3.1 Kulinda 
rasilimali 
na 
maslahi 
ya nchi

a) Kutambua 
rasilimali 
zilizopo katika 
mazingira  
yanayo 
mzunguka

Rasilimali 
zilizopo 
katika 
mazingira 
yanayomzu
nguka 
zinatambu
liwa ipasavyo

Anafahamu 
maana ya 
rasilimali

Anataja 
rasilimali zilizopo 
katika mazingira 
yanayomzunguka 
bila kueleza 
umuhimu wake

Anatambua 
rasilimali 
zilizopo katika  
mazingira 
yanayo
mzunguka 
ipasavyo

Anawasaidia 
wenzake kutambua 
njia bora za 
kutunza 
rasilimali zilizopo 
katika  mazingira 
yanayowazunguka

8

b) Kulinda na 
kutunza 
rasilimali 
zilizopo katika 
mazingira

Rasilimali 
zilizopo katika 
mazingira 
yana
yomzunguka 
zinalindwa 
na kutunzwa 
ipasavyo

Anafahamu 
umuhimu wa 
kulinda na 
kutunza rasilimali 
zilizopo katika 
mazingira 
yanayomzunguka 
kwa kiasi kidogo

Analinda na 
kutunza baadhi ya 
rasilimali zilizopo 
katika mazingira 
yanayo mzunguka 
vizuri

Analinda na 
kutunza 
rasilimali 
zilizopo katika 
mazingira 
yanayomzu
nguka 
ipasavyo

Anawahamasisha  
wenzake kulinda na 
kutunza rasilimali 
zilizopo katika 
mazingira yao
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

3.2 Kusimamia 
majukumu 
yanayomhusu 
ya nyumbani 
na shuleni

a) Kutekeleza 
majukumu 
yake ya 
shuleni na 
nyumbani

Majukumu 
yake ya shuleni 
na nyumbani 
yanatekelezwa 
kikamilifu

Anatekeleza 
majukumu 
machache ya 
shuleni na 
nyumbani kwa 
kushurutishwa

Anatekeleza 
baadhi ya 
majukumu yake 
ya shuleni na 
nyumbani kwa 
utashi wake

Anatekeleza 
majukumu 
yake ya shuleni 
na nyumbani 
kikamilifu

Anawaongoza 
wengine 
kutekeleza 
majukumu 
yao ya shuleni 
na  nyumbani 
kikamilifu

8

b) Kusimamia 
kazi 
mbalimbali 
shuleni na 
nyumbani

Kazi 
mbalimbali 
za shuleni na 
nyumbani 
zinasimamiwa 
kikamilifu

Anasimamia 
baadhi ya kazi 
za shuleni na 
nyumbani bila ya 
ukamilifu

Anasimamia 
baadhi ya kazi 
shuleni na 
nyumbani kwa 
ukamilifu

Anasimamia 
kazi mbalimbali 
shuleni na 
nyumbani kwa 
ukamilifu zaidi

Anawaongoza 
wenzake 
kusimamia kazi 
zao za shuleni na 
nyumbani 

3.3 Kutii sheria 
na kanuni 
katika 
kutekeleza 
majukumu 
yake kila siku

a) Kufahamu 
sheria na 
kanuni za 
shule

Sheria na 
kanuni za shule 
zinafahamika  
ipasavyo

Anataja sheria na 
kanuni za shule 
anazozifahamu 
kwa urahisi

Anafahamu 
baadhi ya sheria 
na kanuni za 
shule

Anafahamu 
sheria na 
kanuni zote za 
shule

Anawa hamasisha 
wenzake 
kufahamu sheria 
na kanuni zote za 
shule kikamilifu

8

b) Kufuata 
sheria na 
kanuni za 
shule

Sheria na 
kanuni za shule 
zinafuatwa 
kama 
inavyotakiwa

Anafuata baadhi 
ya sheria na 
kanuni za 
shule kwa 
kushurutishwa

Anafuata baadhi 
ya sheria na 
kanuni za shule 
bila shuruti

Anafuata sheria 
na kanuni zote 
za shule kama 
inavyotakiwa

Anakuwa mfano 
mzuri sana 
na  kuwashauri 
wenzake  kufuata 
sheria na kanuni 
za shule wakati 
wote
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

3.4 Kuwa na 
nidhamu 
binafsi

a) Kupangilia 
kazi zake 
anazofanya

Mpangilio 
wa kazi zake 
unafanywa 
kwa usahihi

Anapangilia 
kazi zake 
anazofanya bila 
mpangilio mzuri

Anapangilia 
baadhi ya kazi 
zake anazofanya

Anapangilia 
kazi zake 
anazofanya kwa 
usahihi

Anakuwa mfano 
wa kuigwa katika 
kupangilia kazi 
zake vizuri

12

b) Kujituma 
katika kazi 
kwa uwezo 
wake wote 
bila ya 
usimamizi

Kujituma 
katika kazi 
kunafanyika 
kwa kutumia 
uwezo wake 
wote bila ya 
usimamizi

Anafanya kazi 
kwa usimamizi 
wa hali ya juu

Anajituma katika 
baadhi ya kazi 
kwa kutumia 
uwezo wake kwa 
usimamizi mdogo

Anajituma 
katika kazi zote 
kwa kutumia 
uwezo wake 
wote bila ya 
usimamizi

Anakua mfano 
kwa wenzake 
katika kufanya 
kazi kwa bidii

c) Kupenda 
kujisomea

Tabia ya 
kupenda 
kujisomea 
inaonyeshwa 
ipasavyo

Anajisomea bila 
mpangilio

Anaonesha 
tabia ya kusoma 
maandiko 
machache 
yanayomvutia 

Anapenda 
kujisomea 
ipasavyo

Anahamasisha 
wenzake kupenda 
kujisomea

3.5 Kushiriki-    
     ana katika   
     kutekeleza 
     majukumu 
     ya 
     nyumbani 
     na shuleni

a) Kushirikiana 
na wenzake 
katika 
kufanya 
shughuli za 
shuleni na 
nyumbani

Ushirikiano 
na wenzake 
katika kufanya  
shughuli za 
shuleni na 
nyumbani 
unafanyika 
wakati wote

Anashirikiana 
na wenzake 
katika kufanya 
baadhi ya 
shughuli za 
shuleni na 
nyumbani kwa 
kushurutishwa

Anashirikiana na 
wenzake katika 
kufanya baadhi ya 
shughuli za
shuleni na 
nyumbani kwa 
hiyari bila weledi

Anashirikiana 
na wenzake 
katika kufanya 
shughuli za 
shuleni na
nyumbani 
wakati wote 
kwa weledi

Anaongoza 
wenzake kufanya 
shughuli 
za shuleni
na nyumbani 
ipasavyo

8
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

4. Kuwa 

   mstahi

   milivu

4.1 Kuvumilia 
      katika      
      maisha ya 
      kila siku

 a) Kuonesha 
tabia ya 
kuwakubali 
watu wengine 
jinsi walivyo

Tabia ya 
kuwakubali 
watu wengine 
jinsi walivyo 
inaoneshwa 
kikamilifu

Anaonesha tabia 
ya kuwakubali 
watu wenye 
msaada kwake 
pekee

Anaonesha tabia 
ya kuwakubali 
baadhi ya watu

Anaonesha 
tabia ya 
kuwakubali 
watu wengine 
jinsi walivyo 
kikamilifu

Anawaongoza 
wenzake 
kujenga tabia ya 
kuwakubali watu 
wengine jinsi 
walivyo

12

b) Kufanya 
vitendo vya 
kuwavumilia 
watu wenye 
haiba tofauti

Vitendo vya 
kuwavumilia 
watu wenye 
haiba tofauti 
vinafanywa 
kikamilifu

Anafanya 
vitendo 
vichache vya 
kuwavumilia 
watu wenye 
haiba tofauti

Anafanya vitendo 
vya kuwavumilia 
watu wenye haiba 
tofauti

Anafanya 
vitendo vya 
kuwavumilia 
watu wenye 
haiba tofauti
kikamilifu

Anawashauri 
wengine kufanya 
vitendo vya 
kuwavumilia 
watu wenye haiba 
tofauti vizuri zaidi
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

c) Kuwasiliana 
kwa lugha 
inayofaa 
pindi 
anapoudhiwa

Mawasiliano 
kwa lugha 
inayofaa pindi 
anapoudhiwa 
yanafanyika 
kikamilifu

Anaanza 
kutumia lugha 
inayofaa katika 
kuwasiliana 
na watu pindi 
anapoudhiwa

Anatumia 
lugha inayofaa 
katika 
kuwasiliana 
na baadhi ya 
watu pindi 
anapoudhiwa

Anatumia lugha 
inayofaa katika 
kuwasiliana na 
watu pindi 
anapoudhiwa
kikamilifu

Anawashauri 
wenzake kutumia 
lugha inayofaa 
katika 
kuwasiliana 
na watu 
wanapoudhiwa

4.2 Kufikia 
malengo 
aliyojiwekea 
kwa kuwa 
na mtazamo 
chanya 

Kuonesha tabia 
ya kufanya kazi 
na kumaliza 
kwa wakati

Tabia ya kufanya 
kazi na 
kuimaliza kwa 
wakati 
inaonyeshwa 
kikamilifu

Anaanza 
kuonesha tabia 
ya kupenda  
kazi

Anaonesha 
tabia ya 
kufanya kazi 
na kumaliza 
bila ya 
kuzingatia 
wakati 

Anaonesha tabia 
ya 
kufanya kazi na 
kumaliza kwa 
wakati 

Anawasimamia 
wengine kufanya 
kazi na kumaliza 
kwa wakati

4

4.3 Kujifunza 
kwa     
kuchanganua 
mambo     
kiyakinifu

Kujifunza 
maarifa mapya 
kwa kudadisi 
mambo 
mbalimbali

Tabia ya 
kujifunza 
maarifa mapya 
kwa kudadisi 
mambo 
mbalimbali 
inaonyeshwa 
ipasavyo

Anajifunza 
maarifa mapya 
kutokana na  
mwongozo wa 
mwalimu pekee

Anajifunza  
baadhi ya 
maarifa mapya 
kwa kudadisi 
mambo 
mbalimbali

Anajifunza 
maarifa mapya 
kwa kudadisi 
mambo 
mbalimbali 
ipasavyo

Anawashauri 
wenzake 
kudadisi 
mambo 
mbalimbali ili 
waweze 
kujenga umahiri 
mpya.

4



17

Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

5. Kuwa 
mwadilifu

5.1 Kuaminika 
katika jamii

a).	 Kutenda 
matendo 
yanayojenga 
tabia ya 
uaminifu

Matendo 
yanayojenga 
tabia ya 
uaminifu 
yanatendwa 
kikamilifu

Anabainisha 
matendo 
yanayojenga 
tabia ya 
uaminifu 
lakini hatendi 
matendo hayo

Anatenda baadhi 
ya matendo ya 
uaminifu

Anatenda 
matendo 
yanayojenga 
uaminifu kwa 
watu wote
kikamilifu

Anawashauri 
wenzake watende 
matendo ya 
uaminifu 
kikamilifu

10

b).	 Kueleza 
vitendo 
vinavyovunja 
uaminifu

Vitendo 
vinavyovunja 
uaminifu 
vinaelezwa 
kwa usahihi

Anataja baadhi 
ya vitendo 
vinavyovunja 
uaminifu

Anaeleza 
vitendo vingi 
vinavyovunja 
uaminifu

Anaeleza 
vitendo 
vinavyovunja 
uaminifu na 
kutoa mfano

Anawashauri 
wenzake kuepuka  
kutenda vitendo 
vinavyovunja 
uaminifu

c).	 Kutambua 
matendo ya 
usaliti

Matendo ya 
usaliti 
wanayotenda 
watu 
yanatambuliwa 
kwa usahihi

Anabaini 
baadhi ya 
matendo ya 
usaliti 

Anaeleza 
matendo wengi ya 
usaliti 

Anaelezaa 
matendo ya 
usaliti na kutoa 
mifano

Anakemea 
matendo ya usaliti 
yanayofanywa na 
wenzake

5.2 Kutimiza 
majukumu 
yake kwa 
uwazi na 
ukweli

a).	 Kuonesha 
tabia ya kuwa 
mkweli na 
muwazi

Tabia ya 
kuwa mkweli 
na muwazi 
inaonyeshwa 
kwa kiwango 
kikubwa

Anaanza 
kuonesha 
matendo ya 
kuwa  mkweli 
na muwazi

Anatenda baadhi 
ya matendo 
machache yenye 
kuonesha ukweli 
na uwazi

Anaonesha 
tabia ya kuwa 
mkweli na 
muwazi kwa 
kiwango 
kikubwa

Anawashauri 
wenzake kuwa 
wakweli na 
wawazi kila mara

8
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kubaini 
matendo 
yanayo 
dhihirisha 
tabia ya 
uongo

Matendo 
yanayo
dhihirisha 
tabia ya uongo 
yanabainishwa 

Anabaini 
maana na kutaja 
baadhi matendo 
yanayodhihirisha 
tabia ya uongo

Anabaini 
matendo  mengi 
yanayodhihirisha 
tabia ya uongo

Anabaini 
kikamilifu 
matendo 
yanayodhihirisha 
tabia ya uongo

Anabaini matendo  
yanayodhihirisha 
tabia ya uongo  na 
kuwashauri 
wenzake 
kuyaepuka

5.3 Kusimamia 
haki

a) Kutambua 
wajibu na 
haki za mtoto

Wajibu na 
haki za mtoto 
zinatambuliwa 
ipasavyo

Anatambua  
wajibu na haki 
za mtoto kwa 
kukosea

Anatambua baadhi 
ya wajibu na haki 
zake  

Anatambua 
wajibu na haki za 
mtoto 
ipasavyo

Anasaidia wenzake 
kutambua wajibu 
na haki zao

12

b) Kueleza haki 
za binadamu

Haki za 
binadamu 
zinaelezwa 
kwa ufasaha

Anataja baadhi ya 
haki  za binadamu

Anaeleza baadhi 
ya haki za 
binadamu

Anaeleza haki za 
binadamu kwa 
kutoa mifano

Anasaidia wengine 
kuzifahamu haki za 
binadamu

c) Kueleza 
matendo 
yasiyo ya 
haki anayo 
fanyiwa 
mtoto

Matendo 
yasiyo ya haki 
anayofanyiwa 
mtoto 
yanaelezwa 
ipasavyo

Anataja matendo 
machache 
yasiyo ya haki 
anayofanyiwa 
mtoto

Anaeleza baadhi 
ya matendo 
yasiyo ya haki 
anayofanyiwa 
mtoto

Anatambua 
matendo 
yasiyo ya haki 
anayofanyiwa 
mtoto kwa 
kutoa mifano 
mbalimbali

Anashirikiana na 
wenzake kupinga 
matendo yasiyo ya 
haki anayofanyiwa 
mtoto
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

6. Kudumisha  
amani

6.1 Kuchangamana 
na watu wenye asili 
tofauti

a) Kutambua  
asili ya watu 
waishio 
Tanzania

Watu wenye asili 
tofauti waishio 
Tanzania 
wanatambuliwa  
kwa usahihi

Anataja asili 
ya baadhi ya 
watu waishio 
Tanzania

Anaeleza 
asili ya watu 
waishio 
Tanzania

Anatam-
bua  asili ya 
watu waishio        
Tanzania na 
kutoa mifano

Anashirikiana na 
wenzake katika 
kuelewa asili ya 
watu waishio 
Tanzania

12

b) Kufanya kazi 
pamoja bila 
kujali tofauti 
za asili ya 
mtu

Kazi 
inafanyika kwa 
pamoja bila 
kujali tofauti za 
asili ya watu 
kikamilifu

Anafanya kazi 
kwa pamoja na 
watu wa asili 
yake

Anafanya kazi 
pamoja na 
baadhi ya watu 
kujali tofauti za 
asili yao

Anafanya kazi 
kwa pamoja 
bila kujali 
tofauti za asili 
ya mtu 
kikamilifu

Anashauri 
wenzake kufanya 
kazi na watu 
wote bila kujali 
tofauti za asili ya 
mtu

c) Kutenda 
matendo 
yenye 
kudumisha 
upendo 
na amani 
miongoni 
mwa watu wa 
asili tofauti

Matendo yenye 
kudumisha 
upendo na amani 
miongoni 
mwa watu wa 
asili tofauti 
yanatendwa 
ipasavyo

Anatenda  
matendo yenye 
kudumisha 
upendo na  
amani kwa 
watu wa asili 
yake pekee

Anatenda 
matendo 
machache 
yenye 
kudumisha 
upendo 
na amani 
miongoni mwa 
watu wa asili 
tofauti

Anatenda 
matendo yenye 
kudumisha 
upendo na 
amani 
miongoni mwa 
watu wa asili 
tofauti 

Anashauri 
wenzake 
kutgenda 
matgendo yenye 
kudumisha 
upendo na amani 
miongoni mwa 
watu wa asili 
tofauti
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

6.2 Kuheshimu 
tofauti za 
kiutamaduni 
na mitazamo 
miongoni 
mwa watu 
wa jamii 
tofauti

a) Kueleza 
dhana ya 
utamaduni

Dhana ya 
utamaduni 
inaelezwa 
kwa usahihi

Anataja vitu 
vichache 
vinavyounda 
utamaduni

Anaeleza maana ya 
utamaduni

Anaeleza dhana 
ya utamaduni kwa  
kutoa mifano

Anaelezea 
wenzake dhana ya 
utamaduni kwa 
kutoa mifano  ya 
vitu vinavyounda 
utamaduni

12

b) Kuonesha 
tabia ya 
kujifunza 
tamaduni 
za makabila 
tofauti

Tabia ya 
kujifunza 
tamaduni 
za makabila 
tofauti 
inaoneshwa 
kikamilifu

Anaonesha 
tabia ya 
kujifunza 
mambo 
machache 
kuhusu 
kabila lake

Anaonesha tabia ya 
kujifunza tamaduni 
za kabila lake na 
makabila mengine 
machache

Anaonesha tabia ya  
kujifunza tamaduni 
za makabila tofauti
 kikamilifu na 
kuthamini

Anawahamasisha 
wenzake 
kujifunza 
tamaduni za  
makabila tofauti

c) Kukemea 
mila na 
desturi 
potofu

Mila na desturi 
potofu zinake-
mewa ipasavyo

Anabaini 
baadhi ya 
mila na 
desturi 
potofu

Anakemea baadhi 
ya mila na desturi 
potofu 

Anakemea mila na 
desturi potofu 
ipasavyo

Anawaongoza 
wenzake kukemea 
mila na desturi      
potofu kikamilifu

6.3 Kujenga  
urafiki 

      mwema 
na mataifa 
mengine

a) Kutofautisha 
rafiki 
anayefaa na 
asiyefaa

Tofauti kati ya 
rafiki anayefaa 
na asiyefaa 
zinabainishwa 
kwa usahihi

Anaanza 
kutofautisha 
rafiki 
anayefaa na 
asiyefaa

Anabainisha sifa za 
rafiki anayefaa na 
asiyefaa 

Anatofautisha 
rafiki anayefaa 
na asiyefaa kwa 
usahihi na kutoa 
mifano

Anashauri 
wenzake 
kuchagua rafiki 
anayefaa

7

b) Kutambua 
nchi rafiki 
na Tanzania

Nchi rafiki 
na Tanzania 
zinatambuliwa 
kwa usahihi

Anataja nchi 
chache rafiki 
na Tanzania

Anataja nchi 
rafiki na Tanzania 
na kueleza kwa 
makosa maeneo ya 
ushirikiano 

Anatambua nchi 
rafiki na Tanzania 
na kueleza kwa 
ufasaha aina ya 
ushirikiano

Anaeleza 
umuhimu wa 
Tanzania kuwa na 
nchi rafiki
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3.8	 Darasa la IV

	 Jedwali Na. 4: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi Darasa la IV

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi

1. Kuheshimu jamii 1.1 Kujipenda na kuwapenda watu wengine 
1.2 Kuipenda na kujivunia shule yake
1.3 Kuipenda Tanzania kwa kuenzi tunu za nchi  na asili yake

2. Kuithamini jamii  2.1 Kujijali na kuwajali wengine
2.2 Kutunza mazingira na vilivyomo
2.3 Kujenga uhusiano mzuri na watu wengine katika jamii

3. Kuwa mwajibikaji 3.1 Kulinda rasilimali na maslahi ya nchi
3.2 Kusimamia majukumu yanayomhusu nyumbani na shuleni
3.3 Kutii sheria na kanuni mbalimbali katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku
3.4 Kuwa na nidhamu binafsi
3.5 Kushirikiana katika kutekeleza majukumu ya nyumbani na shuleni

4. Kuwa mstahimilivu 4.1 Kuvumilia katika maisha ya kila siku 
4.2 Kufikia malengo aliyojiwekea kwa kuwa na mtazamo chanya  
4.3 Kujifunza kwa kuchanganua mambo kiyakinifu

5. Kuwa mwadilifu 5.1 Kuaminika katika jamii
5.2 Kutimiza majukumu yake kwa uwazi na ukweli
5.3 Kusimamia haki

6. Kudumisha amani 6.1 Kuchangamana na watu wenye asili tofauti
6.2 Kubaini tofauti za kiutamaduni na mtazamo miongoni mwa watu wa jamii tofauti
6.3 Kujenga urafiki mwema na mataifa mengine



22

Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

1.  Kuheshimu
    jamii 

1.1 Kujipenda   
     na 

kuwapenda 
     watu
     wengine 

a) Kubainisha 
vitendo  
visivyofaa  
kumtendea 
mtu yeyote 

Vitendo 
visivyofaa 
kumtendea 
mtu yeyote 
vinabainishwa 
ipasavyo 

Anabainisha 
vitendo 
anavyopenda 
kutendewa

Anabainisha 
vitendo vichache 
visivyofaa 
kumtendea mtu 
yeyote 

Anabainisha 
vitendo  
visivyofaa 
kumtendea mtu 
yeyote ipasavyo

Anashirikisha  
wenzake  katika 
kubaini  vitendo  
visivyofaa 
kuwatendea watu

13

b)  Kutenda 
shughuli 
mbalimbali 
kwa 
kuzingatia 
mwongozo 
anaopewa 
na walimu, 
wazazi/walezi 

Mwongozo 
anaopewa na 
walimu, 
wazazi/walezi 
unazingatiwa 
ipasavyo
 katika kutenda 
shughuli 
mbalimbali

Anatenda  
shughuli 
mbalimbali bila 
kuzingatia 
mwongozo 
anaopewa na 
walimu, 
wazazi/walezi

Anatenda  
shughuli 
mbalimbali 
kwa kuzingatia 
mwongozo 
anaopewa na 
walimu, wazazi 
na walezi lakini 
anashindwa 
kuzingatia baadhi 
ya maeneo

Anatenda 
shughuli
mbalimbali 
ipasavyo kwa 
kuzingatia 
mwongozo
 anaopewa na 
walimu, 
wazazi/walezi

Anashauri  
wenzake juu ya 
umuhimu wa  
kutenda 
shughuli 
mbalimbali 
kwa kuzingatia 
mwongozo 
anaopewa na 
walimu, 
wazazi/walezi.

Jedwali Na. 5: Maudhui ya darasa la IV
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

d) Kubaini 
matendo 
yanayo 
jitokeza katika 
jamii ambayo 
yanaha tarisha 
usalama wake 

Matendo 
yanayojitokeza 
katika jamii 
ambayo 
yanahatarisha 
usalama wake 
yanabainishwa 
kwa usahihi

Anabainisha 
baadhi ya 
matendo yana 
yohatarisha 
usalama wake

Anabaini 
matendo  
yanayojitokeza 
katika jamii 
ambayo 
yanahatarisha 
usalama wake

 Anabaini 
matendo 
yanayojitokeza 
katika jamii 
ambayo 
yanahatarisha 
usalama wake 
na kuyaelezea

Anawasaidia 
wengine kubaini 
matendo 
yanayojitokeza 
katika jamii 
ambayo 
yanahatarisha 
usalama wao

1.2 Kuipenda 
na kujivunia 
shule yake

a) Kutambua 
muundo wa 
uongozi katika 
shule yake

Muundo wa 
uongozi wa 
shule 
unatambuliwa 
kwa usahihi

Anataja 
viongozi wa 
shule lakini 
hatambui 
muundo wa 
uongozi wa 
shule yake

Anatambua 
sehemu ya 
muundo wa 
uongozi wa shule 
yake

Anatambua 
muundo wa 
uongozi katika 
shule yake 
na kutaja           
viongozi husika

Anawasaidia 
wenzake 
kutambua 
muundo wa 
uongozi  wa shule 
na kuwatambua 
viongozi husika

9
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa chini 

ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kuzingatia 
sheria na 
kanuni za 
shule yake

Sheria na 
kanuni za shule 
zinazingatiwa 
ipasavyo

Anazingatia baadhi 
ya sheria na kanuni 
za shule kwa 
kushurutishwa 

Anazingatia 
baadhi ya sheria 
na kanuni za 
shule kwa hiyari 
bila shuruti

Anazingatia 
sheria na 
kanuni za shule 
yake

Anahamasisha  
wenzake kuzin-
gatia sheria na 
kanuni za shule 
mara zote

c) Kushiriki 
katika 
shughuli 
zenye kuiletea 
sifa shule 
yake

Ushiriki wake 
katika 
shughuli zenye 
kuiletea sifa 
shule yake 
unafanyika 
kikamilifu

Anabainisha 
shughuli zenye 
kuiletea sifa shule 
yake

Anashiriki katika 
shughuli chache 
zenye kuiletea 
sifa shule yake 

Anashiriki 
kikamilifu
 katika 
shughuli zenye 
kuiletea sifa 
shule yake

Anawahimiza 
wenzake kushiriki 
katika shughuli 
zenye kuiletea sifa 
shule yake

1.3 Kuipenda 
      Tanzania     

kwa 
kuenzi 
tunu za 
nchi  na 
asili yake

a) Kuchora alama 
za Taifa 

Alama za Taifa 
zinachorwa 
kwa usahihi 
kwa kuzingatia 
mpangilio wake 

Anachora alama za 
Taifa kwa kukosea 
sana

Anachora 
alama za Taifa 
kwa usahihi 
bila kuzingatia 
mpangilio wa 
rangi

Anachora 
alama za Taifa  
kwa usahihi 
kwa kuzingatia
mpangilio wa 
rangi

Anawaelekeza 
wenzake kuchora 
alama za Taifa na 
kueleza umuhimu 
wake

13
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri sana

b) Kuthamini 
alama za 
Taifa

Alama za Taifa 
zinathaminiwa 
ipasavyo

Anatambua 
alama za 
Taifa lakini 
anashindwa  
kuzithamini 

Anathamini alama 
chache tu za Taifa

Anathamini ala-
ma za Taifa na 
kutoa maelezo

Anawaeleza 
wenzake umuhimu 
wa kuthamini alama 
za Taifa

c) Kubainisha 
dhana ya  
demokrasia

Dhana ya 
demokrasia  
inabainishwa 
kwa usahihi

Anabaini 
baadhi ya vitu 
vinavyojenga  
demokrasia

Anabainisha  
dhana ya  
demokrasia

Anabainisha  
dhana ya  
demokrasia na 
kutoa maelezo 
ya mambo 
yanayojenga 
demokrasia

Anawaelimisha 
wenzake juu ya 
umuhimu wa 
demokrasia

d) Kutambua 
muundo wa 
serikali  ya 
kijiji / mtaa 

Muundo wa 
serikali  ya 
kijiji/mtaa 
unatambuliwa 
kwa usahihi

Anatambua 
viongozi wa 
serikali ya kijiji/
mtaa

Anatambua ngazi 
chache za muun-
do wa serikali  ya 
kijiji/  mtaa

 Anatambua  
muundo wa ser-
ikali  ya kijiji/ 
mtaa na kutoa 
maelezo

Anawasaidia 
wengine kutambua 
muundo wa serikali  
ya kijiji/  mtaa 

2. Kuithamini 
jamii 

2.1 Kujijali 
na kuwajali 
wengine

a) Kuepuka 
tabia 
hatarishi 
kwa afya 
yake, 
familia na 
jamii

Tabia hatarishi 
kwa afya yake,
 familia na 
jamii 
zinaepukwa 
kama 
ilivyotarajiwa

Anafahamu 
tabia ambazo ni 
hatarishi kwa 
afya yake, 
familia na 
jamii lakini 
anashindwa 
kuziepuka

Anaepuka baadhi  
ya  tabia 
hatarishi kwa afya 
yake, 
familia na jamii

Anaepuka tabia 
hatarishi 
kwa afya yake, 
familia na 
jamii kama 
ilivyotarajiwa

Anawatahadharisha 
wenzake kuepuka 
tabia hatarishi kwa 
afya zao, familia na 
jamii

9
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

Vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri sana

b) Kutenda 
matendo ya 
kujijali

Matendo 
ya kujijali 
yanatendwa 
kikamilifu

Anafahamu dhana 
na matendo ya 
kujijali 

Anatenda 
matendo 
machache ya 
kujijali 

Anatenda
matendo ya 
kujijali na kuy-
aelezea

Anawashauri 
wenzake kutenda 
matendo ya kujijali  

c) Kutenda 
vitendo 
vinavyo 
onesha 
kuwajali 
wanafamilia

Vitendo 
vinavyoonesha 
kuwajali 
wanafamilia 
vinatendwa 
kikamilifu

Anatenda vitendo 
vinavyoonesha 
kuwajali baadhi 
ya wanafamilia

Anatenda 
vitendo  
vinavyoonesha 
kuwajali 
wanafamilia 
wote

Anatenda 
vitendo 
vinavyo
onesha 
kuwajali wana-
familia

Anawahamasisha 
wenzake kutenda 
vitendo 
vinavyoonesha 
kuwajali 
wanafamilia wote

2.2 Kutunza 
mazingira 
na 

    vilivyomo 

a) Kubaini tabia 
na mienendo 
inayoleta 
uharibifu wa 
mazingira 
katika jamii

Tabia na 
mienendo 
inayoleta 
uharibifu wa 
mazingira 
katika jamii 
inabainishwa 
kwa usahihi

Anabaini 
baadhi ya tabia 
na mienendo 
inayoleta 
uharibifu wa 
mazingira katika 
jamii

Anabaini tabia 
na mienendo 
inayoleta 
uharibifu wa 
mazingira 
katika jamii

Anabaini tabia 
na mienendo 
inayoleta 
uharibifu wa 
mazingira 
katika jamii na 
kuelezea kwa 
usahihi

Anashirikiana na 
wenzake kubaini 
tabia na mienendo 
inayoleta uharibifu 
wa mazingira katika 
jamii 

9

b) Kuelimisha 
jamii juu ya  
utunzaji wa 
mazingira

Jamii 
inaelimishwa 
juu ya utunzaji 
bora wa 
mazingira 
ipasavyo

Anafahamu 
kuhusu  utunzaji 
bora wa 
mazingira

Anaelimisha 
jamii juu ya 
utunzaji wa 
mazingira kwa 
kiwango kidogo

Anaelimisha 
jamii juu ya  
utunzaji wa 
mazingira 
ipasavyo

Anahamasisha 
wenzake 
kuelimisha jamii 
juu ya utunzaji wa 
mazingira yao
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

Vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri sana

c) Kushiriki 
katika 
shughuli 
za usafi wa 
mazingira 
katika jamii

Ushiriki katika 
shughuli 
za usafi wa 
mazingira 
katika jamii 
unafanyika 
kikamilifu

Anashiriki katika 
shughuli za usafi 
wa mazingira 
katika jamii kwa 
kushurutishwa

Anashiriki mara 
chache kwa hiyari 
katika shughuli za 
usafi wa mazingira 
katika jamii 

Anashiriki 
ipasavyo 
katika 
shughuli za 
usafi wa mazin-
gira katika 
jamii 

Anawahamasisha 
wenzake kushiriki 
katika usafi wa 
mazingira katika 
jamii

2.3 Kujenga 
uhusiano 

     mzuri 
na watu 
wengine 
katika 
jamii

a) Kueleza 
vitendo ataka 
vyofanya 
ili kujenga 
urafiki 
mwema na 
wenzake

Vitendo 
atakavyofanya 
ili kujenga 
urafiki mwema 
na wenzake 
vinaelezwa 
kwa ufasaha

Anataja vitendo 
atakavyofanya ili 
kujenga urafiki 
mwema na 
wenzake 

Anaeleza vitendo 
 atakavyofanya 
ili kujenga urafiki 
mwema na 
wenzake bila ya 
mifano

Anaeleza kwa 
mifano vitendo 
atakavyofanya 
ili kujenga 
urafiki mwema 
na wenzake

Anawashauri 
wenzake kufanya 
vitendo  vya kujenga 
urafiki mwema

6

b) Kubainisha 
njia za 
kujenga 
uhusiano 
mwema na 
wenzake

Njia za
 kujenga 
uhusiano 
mwema na 
wenzake 
zinabainishwa 
kwa usahihi

Anataja njia za 
kujenga uhusiano 
mwema na 
wenzake

Anaeleza baadhi 
ya njia za kujenga 
uhusiano mwema 
na wenzake

Anabainisha 
njia za kujenga 
mahusiano 
mwema na 
wenzake na 
kuzifafanua

Anawasaidia 
wenzake kujenga 
uhusiano mwema 
miongoni mwa jamii
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
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wastani
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Utendaji mzuri 

sana

3. Kuwa  
mwajibikaji

3.1 Kulinda 
rasilimali 
na maslahi 
ya nchi

a) Kufanya 
shughuli za 
kujitolea 
katika eneo

    linalozunguka

Shughuli  za 
kujitolea 
katika eneo 
linalowazunguka   
zinafanyika 
ipasavyo

Anaonesha 
utayari wa 
kufanya 
shughuli za 
kujitolea 
katika familia 
na shule

Anafanya 
baadhi ya 
shughuli za 
kujitolea 
katika shule 
na eneo 
linalomzunguka

Anafanya 
shughuli za 
kujitolea 
shuleni na eneo 
linalomzunguka 
vizuri

Anawahamasisha 
wenzake kufanya 
shughuli za 
kujitolea 
shuleni na eneo 
linalowazunguka

8

b) Kuthamini 
rasilimali za 
jamii 

Rasilimali za 
jamii
zinathaminiwa 
ipasavyo

Anathamini 
rasilimali zake 
binafsi na 
za familia 
pekee

Anathamini 
baadhi ya  
rasilimali  
za jamii

Anathamini 
na kulinda 
rasilimali za 
jamii vizuri

Anathamini 
rasilimali za jamii 
na kuzitumia kwa 
manufaa yake na 
wengine

3.2 Kusimamia 
majukumu 
yanayomhusu 
nyumbani na 
shuleni 

a) Kutimiza 
wajibu wake 
katika  ngazi 
ya familia

Wajibu wake 
katika  ngazi 
ya familia 
unatimizwa 
kikamilifu na 
kwa ufanisi

Anatimiza 
baadhi wajibu 
wake katika  
ngazi ya 
familia kwa 
kushurutishwa

Anatimiza  
wajibu wake 
katika  ngazi 
ya familia kwa 
hiyari bila 
ufanisi

Anatimiza 
wajibu wake 
katika  ngazi 
ya familia na 
kikamilifu

Anawahimiza 
wenzake  
kutimiza wajibu 
wao katika  ngazi 
ya familia  

9

b) Kudumisha 
uhusiano 
bora katika 
familia

Matendo 
yanayodumisha 
uhusiano bora 
katika familia 
yanafanywa 
ipasavyo 

Anatambua 
matendo ya 
kudumisha 
uhusiano bora 
katika familia 

Anafanya 
baadhi ya 
matendo ya 
kudumisha 
uhusiano bora 
katika familia

Anafanya 
matendo ya 
kudumisha 
uhusianobora 
katika familia   
vizuri

Anawashauri
wenzake  
kudumisha 
uhusiano bora 
katika familia  zao
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c) Kutambua 
mamlaka 
waliyonayo 
viongozi wa 
shule

Mamlaka 
waliyonayo 
viongozi wa 
shule
 yanabainishwa 
kwa usahihi

Anabaini 
viongozi wa shule 
lakini anashindwa 
kutambua 
mamlaka 
waliyonayo

Anatambua 
mamlaka 
waliyonayo 
baadhi ya
viongozi wa shule

Anatambua 
mamlaka 
waliyonayo 
viongozi wote 
wa shule

Anawaongoza 
wenzake 
kutambua 
mamlaka 
waliyonayo 
viongozi wa shule

3.3 Kutii 
sheria na 

    kanuni 
katika 
kutekeleza 
majukumu 
yake  kila 
siku

a) Kutambua 
kanuni 
zinazotumika 
katika 
mazingira 
anamoishi

Kanuni 
zinazotumika 
katika 
mazingira 
anamoishi 
zinatambuliwa 
kikamilifu

Anataja 
kanuni chache 
zinazotumika 
katika mazingira 
anamoishi 

Anaeleza kanuni  
zinazotumika 
katika mazingira 
anamoishi bila 
ufafanuzi

Anaeleza 
kanuni 
zinazotumika 
katika 
mazingira 
anamoishi na 
kutoa mifano

Anazitekeleza  
kanuni katika 
mazingira 
anamoishi

9

b) Kueleza 
vitendo 
vinavyo 
ashiria 
ukiukwaji wa 
kanuni katika 
mazingira 
anamoishi

Vitendo 
vinavyoashiria 
ukiukaji wa 
kanuni 
vinaelezwa kwa 
ufasaha

Anataja 
baadhi vitendo 
vinavyoashiria 
ukiukwaji wa 
kanuni katika 
mazingira 
anamoishi

Anaeleza 
vitendo 
vinavyoashiria 
ukiukwaji wa 
kanuni katika 
mazingira 
anamoishi

Anaeleza 
vitendo vina-
vyoashiria 
ukiukwaji wa 
kanuni kwa 
ufasaha 

Anakemea  vitendo 
vinavyoashiria 
ukiukwaji wa   
kanuni 
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c) Kusimamia 

utekelezaji 
wa kanuni  za 
shule

Utekelezaji wa 
kanuni za shule 
unasimamiwa 
ipasavyo

Anazingatia 
bila kusimamia 
utekelezaji wa 
kanuni za shule

Anasimamia 
utekelezaji wa 
baadhi ya kanuni  
za shule

Anasimamia 
utekelezaji wa 
kanuni za shule 
ipasavyo

Anashirikiana na 
wenzake 
kusimamia  
utekelezaji wa       
kanuni za shule

3.4 Kuwa na 
nidhamu 
binafsi 

a) Kudadisi 
mambo 
mbalimbali 

Vitendo vya 
kudadisi  
mambo 
mbalimbali 
vinafanyika 
kikamilifu

Anadadisi  mam-
bo machache 
asiyoyafahamu 

Anadadisi  
mambo mengi 
asiyoyafahamu 
na 
anayoyafahamu

Anadadisi  
mambo 
mbalimbali kwa 
kufuata hatua 
stahiki

Anaweza kudadisi  
mambo mbalimbali  
ili kupata ufumbuzi 
na anajaribu kujenga 
hoja zenye manufaa

13

b) Kujiwekea 
malengo kwa 
kila jambo 
analotaka 
kutenda

Malengo ya kila 
jambo analotaka 
kutenda 
yanawekwa 
kwa usahihi

Anatenda mambo 
bila malengo   

Anajiwekea 
malengo 
kwa baadhi 
ya   mambo 
anayotaka 
kutenda 

Anajiwekea 
malengo katika 
kila jambo
 analotaka 
kutenda na 
kuyatelekeza

Anawashauri 
wenzake kujiwekea 
malengo 
katika mambo 
wanayotenda

c) Kutatua 
matatizo 
kwa kutumia 
uwezo wake 
kabla ya 
kuomba 
msaada

Matatizo 
yanatatuliwa 
kikamilifu kwa 
kutumia uwezo 
binafsi kabla ya 
kuomba msaada 

Anaonesha uwezo 
wa kufanya 
maamuzi yake 
binafsi katika 
kutatua matatizo

Anawajibika 
katika kutatua 
matatizo 
yaliyopo ndani 
ya uwezo wake 
tu

Anawajibika 
katika 
kutatua matatizo 
kabla ya kuomba 
msaada

Anasaidia wengine   
kutatua matatizo 
yao kwa kufanya 
uchambuzi wa kina
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d) Kupokea 
ushauri kutoka 
kwa watu 
wengine 

Ushauri 
kutoka kwa 
watu wengine 
unapokelewa 
ipasavyo

Anapokea ushauri 
kutoka kwa mzazi 
na mwalimu 
pekee

Anapokea 
ushauri kutoka kwa 
watu wengine
anaowafahamu tu

Anapokea 
ushauri 
kutoka kwa watu 
wengine 
na kuchukua 
tahadhari

Anapokea ushauri  
na kutekeleza 
ushauri wenye 
manufaa kwake na 
kwa jamii yake

3.5 
Kushirikiana 
katika 

   kutekeleza 
   majukumu 

ya 
   nyumbani na 

shuleni

a) Kushirikiana 
na wenzake 
shuleni

Ushirikiano 
na wenzake 
shuleni 
unafanyika 
kikamilifu

Anaonesha 
ushirikiano na 
wenzake shuleni 
kwa kiwango 
kidogo

Anashirikiana na 
wenzake shuleni 
kwa kiwango cha 
kuridhisha

Anashirikiana na 
wenzake shuleni 
kwa manufaa ya 
wote

Anashirikiana na 
wenzake shuleni   
na kutoa  msaada 
wakati  wote 
inapobidi

13

b) Kutambua 
athari za 
kutoshirikiana 
na wenzake 
shuleni

Athari za 
kutoshirikiana 
na wenzake 
shuleni 
zinatambulika
ipasavyo

Anataja athari 
chache 
za 
kutoshirikiana  na 
wenzake shuleni

Anataja na kueleza 
athari chache za 
kutoshirikiana  
na wenzake shuleni

Anatambua 
athari  za 
kutoshirikiana  
na wenzake 
shuleni na kutoa 
mifano

Anaelimisha 
wenzake 
kutambua  athari 
za kutoshirikiana 
shuleni

c) Kuwa tayari 
kupokea 
mawazo 
mapya kutoka 
kwa watu 
wengine

Mawazo 
mapya kutoka 
kwa  watu 
wengine 
yanapokelewa 
kikamilifu

Anaonesha 
utayari wa 
kupokea mawazo 
mapya kutoka 
kwa watu anao 
wafahamu kwa 
karibu

Anaonesha utayari  
wa kupokea 
mawazo mapya 
kutoka kwa watu 
wengine

Anaonesha 
utayari wa 
kupokea 
mawazo mapya 
kutoka kwa 
watu wengine 
na kuyafanyia 
kazi kwa kadiri 
inavyofaa

Ana utayari wa 
kupokea mawazo 
mapya kutoka 
kwa watu wengine 
na kuyapa 
kipaumbele 
kulingana na 
umuhimu wake
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d) Kutumia 
vipaji na 
uwezo wake 
kubuni 
shughuli 
zenye  kuleta 
maendeleo 
ya  shule 
yake

Shughuli 
zenye kuleta 
maendeleo ya 
shule yake
zinabuniwa 
kwa kutumia 
vipaji na 
uwezo wake 
ipasavyo

Anatambua 
namna ya 
kutumia vipaji 
na uwezo wake 
kubuni shughuli 
zenye  kuleta 
maendeleo ya  
shule yake

Anatumia vipaji 
na uwezo wake 
kubuni shughuli 
chache zenye  
kuleta maendeleo 
ya  shule yake

Anatumia vipaji 
na uwezo wake 
ipasavyo kubuni 
shughuli zenye  
kuleta 
maendeleo ya  
shule yake

Anahamasisha 
wenzake kutumia 
vipaji na uwezo 
walio nao kubuni 
shughuli zenye  
kuleta maendeleo 
ya  shule yao 

4. Kuwa 
mstahimi 
livu

4.1 Kuvumilia
      katika     
      maisha ya   
      kila siku 

a) Kutenda  
matendo 
yenye fikra 
chanya kuhusu 
changamoto 
anazokutana 
nazo

Matendo 
yenye fikra 
chanya 
kuhusu 
changamoto 
anazokutana 
nazo 
yanatendwa 
ipasavyo

Anatenda baadhi 
ya matendo 
yasiyo na fikra 
chanya kuhusu 
changamoto 
anazokutana 
nazo

Anatenda  baadhi 
ya 
matendo 
yenye fikra 
chanya kuhusu 
changamoto 
anazokutana 
nazo

Anatenda  
matendo yenye 
fikra chanya 
kuhusu 
changamoto 
anazoku
tananazo

Anawashauri 
wengine kutenda 
matendo yenye 
fikra chanya 
wanapokutana 
na changamoto 
mbalimbali

13

b) Kutatua 
changamoto 
zinazo 
mkabili 
katika 
kujifunza 
kwa 
kutumia njia 
mbalimbali

Changamoto 
zinazomkabili 
katika
 kujifunza 
kwa kutumia 
njia 
mbalimbali 
zinatatuliwa

Anatambua        
changamoto 
zinazomkabili 
katika kujifunza

Anatatua baadhi 
ya
changamoto  
zinazomkabili 
katika kujifunza 
kwa kutumia njia 
mbalimbali

Anatatua 
changamoto 
zinazomkabili 
katika kujifunza 
kwa kutumia 
njia endelevu

Anatatua 
changamoto zake 
na za wenzake 
katika kujifunza 
kwa kutumia 
njia mbalimbali 
endelevu
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c) Kubaini 
mfumo  wa 
maisha 
unaokubalika 
na unao 
endana na 
mabadiliko

Mfumo wa 
maisha  
unaokubalika 
na unaoendana 
na mabadiliko 
unabainishwa 
ipasavyo

Anabaini 
mabadiliko 
katika mfumo 
wa maisha

Anabaini mfumo 
wa maisha 
unaoendana na 
mabadiliko kwa 
kiwango kidogo

Anabaini 
ipasavyo mfumo 
wa maisha 
unaokubalika na
unaoendana na 
mabadiliko

Anashauri 
wenzake kuishi 
kwa kuzingatia 
mfumo wa maisha 
unaokubalika

d) Kuheshimu 
itikadi na 
imani tofauti 
za watu

Itikadi na imani 
tofauti za watu 
zinaheshimiwa 
ipasavyo

Anaheshimu 
itikadi na 
imani zake 
pekee 

Anaheshimu 
itikadi na imani 
zake na za 
wengine kwa kiasi 
kidogo

Anaheshimu 
itikadi na imani 
tofauti za watu 

Anawashauri 
wenzake kuheshimu 
itikadi na imani 
tofauti za watu

4.2 Kufikia 
malengo 
aliyojiwekea 
kwa kuwa 
na mtazamo 
chanya 

a) Kuonesha 
tabia zinazo 
bainisha hisia 
na mtazamo 
chanya katika 
kutekeleza 
majukumu ya 
kila siku 

Tabia 
zinazobainisha 
hisia na 
mitazamo 
chanya katika 
kutekeleza 
majukumu 
ya kila siku 
zinaonyeshwa 
ipasavyo

Anaonesha  
tabia 
zinazobainisha 
hisia na 
mtazamo 
chanya katika 
kutekeleza 
majukumu ya 
kila siku  kwa 
kiwango duni

Anaonesha 
tabia  
zinazobainisha 
hisia na mtazamo 
chanya katika 
kutekeleza 
majukumu ya kila 
siku kwa kiwango 
kinachoridhisha

Anaonesha tabia 
zinazobainisha 
hisia na 
mtazamo chanya 
katika kutekeleza 
majukumu ya kila 
siku 
ipasavyo

Anawashauri 
wengine kuonesha 
tabia zinazobainisha 
hisia na mtazamo 
chanya katika 
kutekeleza 
majukumu  yao  ya 
kila siku

9

b) Kuonesha 
tabia ya 
kujifunza 
katika vikundi

Tabia ya 
kujifunza 
katika vikundi 
inaonyeshwa 
ipasavyo

Anaonesha 
tabia ya 
kujifunza 
peke yake

Anaonesha tabia 
ya 
kujifunza katika 
vikundi 
kwa  kiwango 
kidogo

Anaonesha 
tabia ya 
kujifunza katika 
vikundi ipasavyo 
na kusaidia wen-
zake

Anawaongoza 
wenzake kujifunza 
katika vikundi na 
kusaidiana
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c) Kuonesha 
fikra za 
kujitegemea 
katika 
kutenda 
matendo 
mbalimbali

Fikra za kujitege-
mea katika
kutenda 
matendo mbalim-
bali zinaoneshwa 
kikamilifu

Anaanza 
kuweka fikra za 
kujitegemea 
katika kutenda 
matendo 
mbalimbali

Anaonesha fikra 
za kujitegemea 
katika maisha 
kwa kiwango 
kinachoridhisha

Anaonesha 
fikra za 
kujitegemea 
katika kuten-
da matendo 
mbalimbali

Anawasaidia 
wengine kujenga 
fikra za 
kujitegemea katika 
utendaji wao

4.3 Kujifunza 
kwa 

      kucha 
nganua 
mambo 

      kiyakinifu

a) Kutafuta 
taarifa 
kutoka 
vyanzo 
tofauti

Taarifa 
kutoka vyanzo 
tofauti zinatafutwa 
kikamilifu

Anatafuta taarifa 
kutoka chanzo 
kimoja

Anatafuta taarifa 
kutoka vyanzo 
vichache

Anatafuta 
taarifa kutoka 
vyanzo 
tofauti

Anazifanyia 
uchanganuzi 
taarifa kutoka 
vyanzo tofauti

9

b) Kuchunguza 
vitu 
vilivyomo 
kwenye 
mazingira  
na 
kuvihusisha 
na uhalisia 
wa maisha 
ya kila siku

Vitu 
vilivyomo 
katika
mazingira
vinachunguzwa 
na kuhusishwa na 
uhalisia wa maisha 
ya kila siku ipas-
avyo

Anachunguza 
vitu vilivyomo 
kwenye 
mazingira lakini 
anashindwa 
kuvihusisha na 
uhalisia wa 
maisha ya kila 
siku

Anachunguza 
vitu vichache 
tu vilivyomo 
kwenye 
mazingira  na 
kuvihusisha na 
uhalisia wa 
maisha ya kila 
siku

Anachunguza 
vitu vilivyo-
mo kwenye 
mazingira  na 
kuvihusisha 
na uhalisia 
wa 
maisha ya 
kila siku ipas-
avyo

Anashirikiana na 
wenzake 
kuchunguza vitu 
vilivyomo kwenye 
mazingira na 
kuwasaidia 
kuvihusisha na 
uhalisia wa maisha 
ya kila siku

c) Kujifunza 
kutokana na 
makosa ya 
wengine

Tabia ya 
kujifunza kutokana 
na makosa 
ya wengine 
inaoneshwa 
kikamilifu

Anaanza 
kujifunza 
kutokana na  
makosa ya 
wengine

Anajifunza 
kutokana na 
makosa ya 
wengine 

Anajifunza 
kutokana na 
makosa ya 
wengine na 
kuyatendea 
kazi

Anajifunza 
kutokana na 
makosa ya wengine 
na  kuwasaidia 
wenzake kujifunza 
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5. Kwa 
mwadilifu

5.1 Kuaminika 
katika jamii

a) Kukemea 
matendo ya 
usaliti

Matendo ya 
usaliti 
yanakemewa 
ipasavyo

Anabaini 
matendo ya usaliti 
lakini anashindwa 
kuyakemea 

Anakemea 
matendo 
machache tu  ya 
usaliti katika jamii

Anakemea 
matendo ya 
usaliti katika 
jamii ipasavyo

Anawahamasisha 
wenzake 
kukemea 
matendo ya usaliti 
katika jamii

6

b) Kutenda 
matendo 
yanayo 
onesha 
uwazi na 
ukweli 
katika 
maisha

Matendo 
yanayoonesha 
uwazi na 
ukweli katika 
maisha 
yanatendwa 
kikamilifu

Anaanza kutenda 
baadhi ya 
matendo 
yasiyoonesha 
uwazi na ukweli 
katika maisha

Anatenda baadhi 
ya matendo  
yanayoonesha 
uwazi na ukweli 
katika maisha

Anatenda 
matendo 
yanayo
onesha uwazi 
na ukweli 
katika maisha 
kikamilifu

Anawashauri 
wengine  kutenda  
matendo 
yanayoonesha 
uwazi na ukweli 
katika maisha

5.2 Kutimiza 
majukumu 
yake kwa 
ukweli na 
uwazi

a) Kufichua 
uovu 

    unao tendeka 
katika jamii

Uovu 
unaotendeka 
katika jamii 
unafichuliwa 
ipasavyo

Anatambua uovu 
unaotendeka 
katika jamii bila 
kufanya jitihada 
za kufichua

Anafichua uovu 
unaotendeka katika 
jamii mara chache

Anafichua 
uovu 
unaotendeka 
katika jamii 
ipasavyo

Anahamasisha 
wenzake kufichua 
uovu uliopo katika 
jamii

6

b) Kueleza 
dhana ya 
unafiki

Dhana ya 
unafiki 
inaelezwa 
kwa ufasaha

Anataja sifa 
chache za mtu 
mnafiki

Anaeleza dhana ya 
unafiki bila ufasaha

Anaeleza 
dhana ya 
unafiki kwa 
ufasaha

Anawasaidia 
wengine kutambua  
dhana ya  unafiki

5.3 Kusimamia 
haki

a) Kueleza 
dhana ya 
haki na 
wajibu

Dhana ya 
haki na 
wajibu 
inaelezwa 
kwa ufasaha

Anataja 
matendo 
yanayoonesha 
haki na wajibu

Anaeleza dhana ya 
haki na 
wajibu bila kutoa 
mifano

Anaeleza 
dhana ya haki 
na 
wajibu kwa 
kutoa mifano

Anawaeleza 
wengine umuhimu 
wa kuzingatia haki 
na wajibu  kwa 
maendeleo ya taifa

9
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kuainisha 
haki za 
makundi 
mbalimbali

Haki za 
makundi 
mbalimbali
zinaainishwa 
kwa usahihi

Anataja haki 
za makundi 
machache

Anaeleza haki 
za makundi  
machache

Anaainisha 
haki za 
makundi 
mbalimbali 
kwa mifano

Anaelimisha 
jamii kutambua 
haki za makundi 
mbalimbali

c) Kubainisha 
vyombo 
vinavyo 
simamia haki 
za binadamu 
Tanzania

Vyombo 
vinavyo
simamia haki 
za binadamu 
vinabainishwa 
kama 
ilivyotarajiwa

Anataja
vyombo
vinavyosimamia 
haki za 
binadamu 
Tanzania

Anabainisha 
baadhi ya         
vyombo
vinavyo
simamia haki 
za binadamu 
Tanzania

Anabainisha 
vyombo 
vinavyo
simamia haki 
za binadamu 
Tanzania kama 
ilivyotarajiwa

Anawasaidia 
wengine
kubainisha 
vyombo 
vinavyosimamia 
haki za binada-
mu nchini

6. Kudumisha  
amani 

    

6.1 Kuchangamana 
na watu wenye 
asili tofauti

a) Kubaini asili 
ya makabila 
mbalimbali 
ya Tanzania

Asili ya 
makabila ya 
Tanzania 
inabainishwa 
kwa usahihi

Anabaini 
asili ya  
kabila lake

Anabaini asili 
ya baadhi ya 
makabila 
yanayopatikana 
Tanzania

Anabaini asili 
za makabila 
mbalimbali 
yanayopatikana 
Tanzania
kwa usahihi

Anawasaidia 
wengine kubaini 
asili za makabila 
yanayopatikana 
Tanzania

6

b) Kutambua 
watu wenye 
asili tofauti 
waishio 
katika jamii

Aina za watu 
wenye asili 
tofauti waishio 
katika jamii 
zinatambuliwa 
kikamilifu

Anajaribu 
kubaini watu 
wenye asili 
tofauti waishio 
katika 
mazingira 
yanayo
mzunguka

Anabaini watu  
wachache tu 
wenye asili 
tofauti waishio 
katika jamii na 
kueleza asili 
yao

Anatambua 
na kuwaeleza 
watu wenye 
asili tofauti 
waishio katika 
jamii yake

Anatambua  na 
kuwaelezea 
wengine watu  
wenye asili 
tofauti waishio 
katika jamii 
yake
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

6.2 
Kuheshimu 
tofauti za 
kiutamaduni 
na mitazamo 
miongoni 
mwa watu 
wa jamii 
tofauti

a) Kueleza zana 
mbalimbali za 
utamaduni wa 
Tanzania

Zana 
mbalimbali 
za utamaduni 
wa Tanzania 
zinaelezwa kwa 
usahihi

Anataja baadhi 
ya zana za 
utamaduni wa 
Tanzania

Anaeleza zana 
chache za 
 utamaduni wa 
Tanzania

Anaeleza zana 
mbalimbali za 
utamaduni wa 
Tanzania

Anaweza kueleza 
kwa  wengine   
zana mbalimbali 
za utamaduni wa 
Tanzania 

13

b) Kueleza 
umuhimu wa 
utamaduni wa 
taifa

Umuhimu wa 
utamaduni wa 
taifa 
unaelezwa kwa 
usahihi

Anabaini 
mambo 
yanayojenga 
utamaduni wa 
taifa

Anaeleza 
umuhimu wa 
utamaduni wa 
taifa bila ya 
kutoa mifano

Anaeleza 
umuhimu wa 
utamaduni wa 
taifa kwa kutoa 
mifano

Anaweza  kueleza 
wengine  kuhusu  
umuhimu wa utama-
duni wa taifa  na 
kutoa mifano

c) Kujielimisha 
kuhusu 
tamaduni 
mbalimbali

Elimu kuhusu 
utamaduni 
mbalimbali 
inatolewa
 ipasavyo

Anajielimisha 
kuhusu
tamaduni wake 
pekee

Anajielimisha 
kuhusu tamaduni 
chache

Anajielimisha 
kuhusu 
tamaduni 
mbalimbali

Anawaelimisha 
wengine kuhusu 
tamaduni 
mbalimbali

d) Kuheshimu 
tamaduni za 
watu wengine

Tamaduni za 
watu wengine 
zinaheshimiwa 
ipasavyo

Anaanza 
kuheshimu  
tamaduni za 
watu wengine 

Anaheshimu 
baadhi ya 
tamaduni za 
watu wengine

Anaheshimu 
tamaduni za 
watu wengine 
kwa kuonesha 
vitendo

Anaelimisha 
wengine kuhusu 
kuheshimu 
tamaduni za 
wenzao

6.3 Kujenga 
urafiki 
mwema 
na mataifa 
mengine

a) Kubaini njia 
za kuboresha  
mahusiano 
na mataifa 
mengine

Njia za
 kuboresha 
mahusiano na 
mataifa 
mengine 
zinabainishwa 
ipasavyo

 Anabaini njia 
za kuboresha  
mahusiano 
na mataifa 
mengine kwa 
kukosea

Anabaini 
njia chache 
za kuboresha  
mahusiano na 
mataifa mengine

Anabaini njia 
za kuboresha  
mahusiano na  
mataifa mengine 
kwa kutoa 
mifano

Anawasaidia 
wengine 
kubaini njia za 
kuboresha  
mahusiano na  
mataifa mengine na 
kutoa mifano

13
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kutambua 
matendo 
yanayo onesha  
ukarimu 
kwa watu 
wa mataifa 
mengine

Matendo 
yanayoonesha 
ukarimu kwa 
watu wa
 mataifa 
mengine 
yanatambuliwa 
kwa usahihi

Anataja matendo 
machache 
yanayoonesha  
ukarimu kwa 
watu wa mataifa 
mengine 

Anaeleza baadhi 
ya matendo  
yanayoonesha  
ukarimu kwa 
watu wa mataifa 
mengine 

Anatambua 
matendo  
yanayoonesha  
ukarimu kwa 
watu wa mataifa 
mengine kwa 
usahihi

Anawasaidia 
wengine kutambua 
matendo 
yanayoonesha  
ukarimu kwa watu 
wa mataifa mengine

c) Kubaini 
misingi 
ya urafiki 
mwema baina 
ya Tanzania 
na mataifa 
mengine

Misingi ya 
urafiki mwema 
baina ya 
Tanzania 
na mataifa 
mengine 
inabainishwa 
kwa usahihi

Anabaini mataifa 
rafiki na Tanzania 

Anabaini misingi  
michache ya 
urafiki mwema 
baina ya 
Tanzania na 
mataifa mengine

Anabaini 
misingi ya 
urafiki mwema 
baina ya 
Tanzania na 
mataifa mengine 
kwa usahihi

Anashirikiana na 
wengine  kubaini 
misingi ya urafiki 
mwema  baina ya 
Tanzania na 
mataifa mengine 

d) Kueleza dhana 
ya utandawazi 

Dhana ya 
utandawazi 
inaelezwa kwa 
usahihi

Anataja mambo 
yanayohusu utan-
dawazi

Anaeleza dhana 
ya utandawazi 
kwa kukosea

Anaeleza dhana 
ya utandawazi 
kwa kugusa 
mambo makuu

Anawasaidia 
wengine  kuelewa 
dhana ya 
utandawazi kwa 
mifano
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3.9   Darasa la V
        Jedwali Na. 6: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi darasa la V 
Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi
1. Kuheshimu jamii 1.1 Kujipenda na kuwapenda watu wengine 

1.2 Kuipenda na kujivunia shule yake
1.3 Kuipenda Tanzania kwa kuenzi tunu za nchi  na asili yake

2. Kuithamini jamii 2.1 Kujijali na kuwajali wengine
2.2 Kutunza mazingira na vilivyomo
2.3 Kujenga uhusiano mzuri na watu wengine katika jamii

3. Kuwa mwajibikaji 3.1 Kulinda rasilimali na maslahi ya nchi
3.2 Kusimamia majukumu yanayomhusu nyumbani  na shuleni
3.3 Kutii sheria na kanuni mbalimbali katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku
3.4 Kuwa na nidhamu binafsi
3.5 Kushirikiana katika kutekeleza majukumu ya nyumbani na shuleni

4. Kuwa mstahimilivu 4.1 Kuunda kanuni za kufikia malengo katika maisha ya kila siku 
4.2 Kufikia malengo aliyojiwekea kwa kuwa na mtazamo chanya  
4.3 Kujifunza kwa kuchanganua mambo kiyakinifu

5. Kuwa mwadilifu 5.1 Kuaminika katika jamii
5.2 Kutimiza majukumu yake kwa uwazi na ukweli
5.3 Kusimamia haki

6. Kudumisha amani 6.1 Kuchangamana na watu wenye asili tofauti
6.2 Kubaini tofauti za kiutamaduni na mtazamo miongoni mwa watu 
      wa jamii tofauti
6.3 Kujenga urafiki mwema na mataifa mengine
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

1.  Kuheshimu    
jamii 

1.1 Kujipenda 
na kuwapenda 
watu wengine 

a) Kutenda 
matendo 
yenye 
kuonesha 
upendo kwa 
watu wenye 
mahitaji 
maalumu 

Matendo yenye 
kuonesha 
upendo kwa 
watu wote 
wenye 
mahitaji 
maalumu 
yanatendwa 
ipasavyo

Anatenda 
matendo yenye 
kuonesha 
upendo kwa watu 
wenye 
mahitaji 
maalumu 
anaowafahamu 
pekee

Anatenda matendo  
yenye kuonesha 
upendo kwa watu 
wenye mahitaji 
maalumu waliopo 
katika eneo 
analoishi 

Anatenda 
matendo 
yenye 
kuonesha  
upendo 
kwa watu 
wote wenye  
mahitaji  
maalumu 

Anashauri 
wenzake 
kuonesha 
upendo kwa 
watu wote 
wenye mahitaji 
maalumu 

9

b)  Kutenda 
matendo 
yenye 
kuheshimu 
jinsi 

Matendo 
yenye 
kuheshimu 
jinsi 
yanatendwa 
kikamilifu

Anajaribu 
kuonesha matendo 
yanayozingatia 
jinsi 

Anatenda baadhi 
ya matendo yenye 
kuheshimu jinsi 

Anatenda 
matendo
yenye 
kuheshimu 
jinsi 

Anakemea 
matendo yenye 
kudhalilisha 
jinsi ya mtu

c) Kuvaa 
mavazi  
yenye staha 
katika 
muktadha 
mbalimbali

Mavazi  
yenye staha  
yanavaliwa 
kama 
inavyokusudiwa 
katika 
muktadha 
mbalimbali

Anavaa mavazi  
yenye staha        
akiwa shuleni/
nyumbani pekee

Anavaa mavazi  
yenye staha katika 
baadhi ya matukio

Anavaa 
mavazi  
yenye staha 
katika 
muktadha 
mbalimbali 

Anawashauri 
wenzake kuvaa 
mavazi yenye 
staha katika 
muktadha 
mbalimbali

Jedwali Na. 7: Maudhui ya darasa la V



41

Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

1.2 Kupenda 
na kujivunia  
mambo       
mazuri ya 
shule yote

a) Kufafanua 
mambo 
mazuri 
yanayo 
tambulisha 
shule yake

Mambo 
mazuri yanayo 
itambulisha 
shule yake 
yanaelezwa 
kwa usahihi

Anataja mambo 
mazuri yanayo 
itambulisha shule 
yake

Anaeleza  baadhi 
ya mambo mazuri 
yanayoitambulisha 
shule yake

Anafafanua 
mambo
 mazuri 
yanayo 
itambulisha 
shule yake 
kwa hisia

Anashauri 
wenzake kuten-
da mambo yan-
ayofaa  katika 
shule zao 

9

b) Kuchora 
nembo ya 
shule yake

Uchoraji wa 
nembo ya shule 
yake 
unazingatia 
mpangilio wa 
alama na rangi

Anachora nembo 
ya shule yake bila 
kuweka baadhi ya 
alama na rangi

Anachora nembo 
ya shule yake bila 
ya 
kuzingatia 
mpangilio wa 
alama na rangi

Anachora 
nembo ya 
shule yake 
kwa 
kuzingatia 
mpangilio 
wa alama na 
rangi

Anatafsiri 
alama zilizopo 
kwenye nembo 
ya shule yake

c) Kufanya 
shughuli za 
kujitolea 
shuleni

Shughuli za 
kujitolea 
shuleni 
zinafanywa kwa 
weledi

Anafanya baadhi 
ya shughuli za 
kujitolea shuleni 
kwa 
kushurutishwa

Anafanya baadhi 
ya
shughuli za 
kujitolea shuleni 
bila shuruti

Anafanya 
shughuli  za 
kujitolea 
shuleni kwa 
kujiamini

Anahamasisha 
wenzake 
kujitolea 
kufanya 
shughuli 
shuleni
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

Vipindi
Utendaji wa chini 

ya wastani
Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana
1.3 Kuipenda 
     Tanzania 

kwa
     kuenzi tunu 

mbalimbali 
za nchi  

a) Kufafanua 
mila na 
desturi za 
Kitanzania

Mila na desturi 
za Kitanzania 
zinafafanuliwa 
kwa ufasaha 

Anataja mila na 
desturi za 
Kitanzania 

Anaeleza mila 
na desturi za 
Kitanzania 
anazozifahamu 

Anafafanua mila 
na desturi za 
Kitanzania kwa 
mifano

Anawasaidia 
wenzake kuelewa 
mila na desturi za 
Kitanzania

15

b) Kutenda 
matendo  
yanayo 
dumisha 
utamaduni wa 
Taifa 

Matendo 
yanayodumisha 
utamaduni 
wa Taifa 
yanatendwa 
kikamilifu

Anatambua 
matendo 
yanayodumisha 
utamaduni wa 
Taifa lakini 
anashindwa kuenzi

Anatenda 
matendo 
machache 
yanayodumisha 
utamaduni wa 
Taifa

Anatenda 
matendo 
yanayodumisha 
utamaduni wa 
Taifa kwa 
uzalendo wa hali 
ya juu

Anawaongoza 
wenzake kutenda 
matendo 
yanayodumisha 
utamaduni wa 
Taifa

c) Kufafanua  
matumizi ya 
alama za Taifa

Matumizi ya 
alama za Taifa 
yana
fafanuliwa kwa 
usahihi

Anataja baadhi ya
matumizi ya alama 
za Taifa 

Anaeleza 
matumizi ya 
alama za Taifa 
bila ya ufafanuzi

Anafafanua 
matumizi ya 
alama za Taifa 
kwa mifano

Anawaeleza 
wenzake 
matumizi ya 
alama za Taifa 

d) Kushiriki 
katika siku 
kuu za Kitaifa

Ushiriki wake 
katika siku 
kuu za Kitaifa 
unafanyika 
kikamilifu

Anashiriki siku 
kuu za Kitaifa kwa 
kushinikizwa

Anashiriki 
katika  baadhi 
ya siku kuu za 
Kitaifa  

Anashiriki siku 
kuu za Kitaifa 
kwa hamasa ya 
hali ya juu

Anahamasisha 
wenzake 
kushiriki 
katika siku kuu 
za Kitaifa 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

e) Kufafanua 
muundo wa 
serikali ya 
Kata, Wilaya 
na Mkoa

Muundo wa 
serikali ya Kata, 
Wilaya na Mkoa 
unafafanuliwa 
kwa usahihi

Anataja  muundo 
wa serikali ya 
Kata/ Wilaya/
Mkoa 

Anaeleza 
muundo wa 
serikali ya 
Kata, Wilaya na 
Mkoa

Anafafanua 
muundo wa 
serikali ya 
Kata, Wilaya 
na Mkoa kwa 
mifano

Anawasaidia 
wenzake 
kuelewa  
muundo wa 
serikali ya 
Kata, Wilaya na 
Mkoa

2. Kuithamini 
jamii  

2.1 Kujijali na 
kuwajali 
wengine 

a) Kutambua 
matendo 
ya kikatili 
yanayofanywa 
ndani ya 
familia 

Matendo ya 
kikatili 
yanayofanywa 
ndani ya 
familia 
yanatambuliwa 
ipasavyo

Anataja 
matendo ya 
kikatili
 yanayofanywa 
ndani ya familia

Anaeleza 
baadhi ya  
matendo 
ya kikatili 
yanayofanywa 
ndani ya familia

Anaeleza 
matendo 
ya kikatili 
yanayofanywa 
ndani ya 
familia kwa 
mifano

Anawasaidia 
wenzake 
kutambua  
matendo 
ya kikatili 
yanayofanywa 
ndani ya familia

6

b) Kukemea 
matendo 
maovu 
yanayofanywa 
dhidi ya watoto 

Matendo 
maovu 
yanayofanywa 
dhidi ya 
watoto 
yamekewa 
ipasavyo

Anabaini 
matendo maovu 
dhidi ya watoto 
lakini 
anashindwa 
kukemea

Anakemea 
matendo maovu 
yanayofanywa 
dhidi ya watoto 
kwa kiwango 
kidogo

Anakemea 
matendo 
maovu 
yanayofanywa 
dhidi ya 
watoto na 
kuchukua 
hatua

Anaelimisha 
jamii kuepuka 
matendo maovu 
yanayofanywa 
dhidi ya watoto
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

2.2 Kutunza 
mazingira na 
vilivyomo

a) Kutathmini hali 
ya uharibifu 
wa mazingira 
katika eneo 
analoishi /
shuleni

Tathmini ya 
uharibifu wa 
mazingira 
inafanyika 
kikamilifu

Anabaini aina 
chache za 
uharibifu wa 
mazingira katika 
eneo anamoishi /
shuleni

Anaeleza jinsi 
uharibifu wa 
mazingira 
unavyotokea 
katika eneo 
anamoishi /
shuleni

Anatathmini 
hali ya 
uharibifu wa 
mazingira 
katika eneo 
analoishi/
shuleni

Anaelimisha 
wenzake juu ya 
athari 
zitokanazo na 
uharibifu wa 
mazingira

6

b) Kuelimisha 
jamii  juu 
ya athari 
zitokanazo na 
uharibifu wa  
mazingira

Jamii 
inaelimishwa 
juu ya athari 
zitokanazo 
na uharibifu 
wa  mazingira 
ipasavyo

Anatambua 
umuhimu wa 
kuelimisha 
wengine athari 
za uharibifu wa  
mazingira

Anaelimisha 
watu wanao 
mzunguka kwa 
kiwango kidogo  
juu ya athari 
zitokanazo na 
uharibifu wa  
mazingira

Anaelimisha 
watu wanao 
mzunguka  juu 
ya athari 
zitokanazo na 
uharibifu wa  
mazingira na 
kuchukuwa 
hatua

Anaelimisha 
watu wanao-
mzunguka  na 
kukemea 
matendo ya 
uharibifu wa 
mazingira
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

2.3 Kujenga 
uhusiano 

     mzuri 
na watu 
wengine 
katika 
jamii

a) Kueleza 
namna bora 
ya kukuza 
uhusiano 
na watu 
wengine

Namna bora 
ya kukuza 
uhusiano na 
watu wengine 
inaelezwa kwa 
ufasaha

Anabaini njia 
chache zenye 
kukuza 
uhusiano na 
watu wengine

Anaeleza namna 
ya kukuza 
uhusiano na watu 
wengine kwa 
kukosea

Anaeleza namna 
bora ya kukuza 
uhusiano na 
watu wengine 
kwa mifano 
harisi

Anawaeleza 
wengine ku-
tambua namna 
bora ya kukuza 
uhusiano na 
watu wengine

6

b) Kushiriki  
katika 
kutatua shida 
na matatizo 
yanayo 
wakabili 
watu wanao 
mzunguka

Ushiriki wake 
katika 
kutatua shida 
na matatizo 
yanayo
wakabili watu 
wanaomzungu-
ka unafanyika 
kikamilifu

Anatambua 
umuhimu katika 
kutatua shida 
na matatizo 
yanayowakabili 
watu wanao 
mzunguka

Anashiriki kwa 
kiwango kidogo 
katika kutatua 
shida na matatizo 
yanayowakabili 
watu wanao mzu-
nguka

Anashiriki  
kikamilifu 
katika kutatua 
shida na 
matatizo 
yanayowakabili 
watu wanao 
mzunguka

Anashiriki na 
kuhamasisha 
wengine 
kushiriki katika 
kutatua shida na 
matatizo 
yanayowakabili 
watu wanao 
mzunguka

3. Kuwa 
mwajibikaji

3.1 Kulinda 
rasilimali 
na maslahi 
ya nchi

a) Kufafanua nji 
a za kutunza 
na kuhifadhi 
rasilimali kuu 
za Taifa

Njia za 
kutunza na 
kuhifadhi 
rasilimali kuu 
za Taifa zinafa-
fanuliwa kwa 
usahihi

Anabaini njia 
chache za 
kutunza na 
kuhifadhi 
rasilimali kuu za 
Taifa

Anaeleza njia 
za kutunza na 
kuhifadhi 
rasilimali kuu za 
Taifa kwa 
makosa 
machache bila ya 
kutoa mifano

Anafafanua 
njia za kutunza 
na kuhifadhi 
rasilimali kuu za 
Taifa 

Anafafanua na 
kuwaelekeza 
wengine njia za  
kutunza na 
kuhifadhi 
rasilimali kuu za 
Taifa

9
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

Vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kutathmini 
matumizi ya 
rasilimali za 
Taifa 

Tathmini ya  
matumizi  ya  
rasilimali za 
Taifa 
inafanyika 
ipasavyo 

Anabaini baadhi 
ya matumizi  ya 
rasilimali za Taifa  

Anaeleza 
matumizi mazuri 
ya rasilimali za 
Taifa na 
anajaribu kidogo 
kueleza matumizi 
mabaya ya 
rasilimali za Taifa

Anatathmini 
matumizi ya 
rasilimali za 
Taifa kwa 
kutoa mifano

Anatathmini  
matumizi ya 
rasilimali za Taifa 
na kukemea 
matumizi mabaya 
ya rasilimali hizo.

c) Kukemea 
matumizi 
mabaya 
ya mali ya 
umma

Matumizi 
mabaya ya 
mali ya umma 
yanakemewa 
ipasavyo

Anabaini 
umuhimu wa 
kukemea vitendo 
vinavyoashiria 
matumizi mabaya 
ya katika eneo 
lake

Anakemea 
matumizi mabaya 
ya mali ya umma 
katika eneo lake 
kwa kiwango 
kidogo

Anakemea 
matumizi 
mabaya ya mali 
ya umma na 
kuchukua hatua

Anawahamasisha 
wenzake kukemea 
matumizi mabaya 
ya mali ya umma

3.2 Kusimamia 
majukumu 
yanayomhusu 
ya nyumbani 
na shuleni

a) Kuonesha 
tabia ya 
utayari wa 
kupokea 
ushauri 
wa watu 
wengine 
katika 
kutekeleza 
shughuli 
mbalimbali

Tabia ya utayari 
wa kupokea 
ushauri wa watu 
wengine katika 
kutekeleza 
shughuli 
mbalimbali 
inaoneshwa 
ipasavyo

Anaonesha tabia 
ya kutokuwa 
tayari kupokea 
ushauri wa watu 
wengine katika 
kutekeleza 
shughuli 
mbalimbali

Anaonesha  tabia 
ya utayari wa 
kupokea ushauri 
wa watu wengine 
katika kutekeleza 
shughuli 
mbalimbali

Anaonesha 
tabia ya utayari 
wa kupokea 
ushauri wa watu 
wengine katika 
kutekeleza 
shughuli 
mbalimbali kwa 
kujiamini

Anawashauri 
wenzake kuwa 
na utayari wa 
kupokea  ushauri 
wa watu wengine 
katika kutekeleza 
shughuli zao

9
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

Vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kueleza 
umuhimu 
wa kuwa na 
uongozi  na 
utawala bora 
katika ngazi 
ya shule

Umuhimu 
wa kuwa na 
uongozi na 
utawala bora 
katika shule 
unaelezwa kwa 
ufasaha

Anataja  faida 
chache sana  za 
kuwa na uongozi 
na utawala bora 
katika shule

Anaeleza kwa 
makosa 
machache 
umuhimu wa 
kuwa na uongozi 
na utawala  bora 
katika shule 

Anaeleza 
umuhimu wa 
kuwa na 
uongozi  na 
utawala bora 
katika ngazi 
ya shule kwa 
mifano

Anawasaidia 
wenzake kuelewa 
umuhimu wa  
kuwa na uongozi 
na  
utawala bora 
katika ngazi ya 
shule

c) Kushiriki 
katika 
kuimarisha 
utawala bora 
katika ngazi 
ya shule

Ushiriki katika 
kuimarisha 
utawala bora 
katika ngazi ya 
shule 
unafanyika 
kikamilifu

Anauliza maswali 
yanayohusu 
utawala bora 
katika ngazi ya 
shule

Anashiriki kwa 
kiwango kidogo 
katika 
kuimarisha 
utawala bora 
katika ngazi ya 
shule

Anashiriki 
kikamilifu 
katika 
kuimarisha 
utawala bora 
katika ngazi ya 
shule 

Anahamasisha 
wenzake kushiriki 
katika kuimarisha 
utawala bora 
katika ngazi ya 
shule 

3.3 Kutii 
sheria na 

     kanuni 
     katika 

kutekeleza 
majukumu 
yake ya  
kila siku

a) Kueleza 
umuhimu  
wa kufuata 
sheria 
zilizowekwa

Umuhimu wa 
kufuata sheria 
zilizowekwa 
unaelezwa kwa 
ufasaha

Anabainisha 
umuhimu wa 
kufuata sheria 
zilizowekwa

Anaeleza 
umuhimu wa 
kufuata sheria 
zilizowekwa

Anaeleza 
umuhimu  wa 
kufuata sheria 
zilizowekwa kwa 
mifano

Anashauri 
wenzake 
kufuata sheria 
zilizowekwa
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b) Kutekeleza  
majukumu 
yake kwa 
kuzingatia 
sheria na 
kanuni 
zilizopo 
katika 
mazingira 
yake

Utekelezaji 
wa majukumu 
yake 
unafanyika 
kikamilifu kwa 
kuzingatia 
sheria na 
kanuni 
zilizopo katika 
mazingira yake 

Anajaribu 
kutekeleza 
majukumu yake 
bila ya 
kuzingatia 
sheria na kanuni 
zilizopo katika 
mazingira yake

Anatekeleza 
baadhi ya  
majukumu yake 
kwa kuzingatia 
sheria na kanuni 
zilizopo katika 
mazingira yake 

Anatekeleza 
majukumu yake 
yote kwa 
kuzingatia 
sheria na kanuni 
zilizopo katika 
mazingira yake 

Anashauri 
wenzake 
kutekeleza 
majukumu yao 
kwa kuzingatia 
sheria na kanuni 
zilizopo katika 
mazingira yake
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

Vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

3.4 Kuwa na 
nidhamu 
binafsi

a) Kufanya 
maamuzi 
ya binafsi 
katika mambo 
yanayo 
muhusu

Uwezo wake 
katika 
kutenda 
mambo 
yanayomuhusu 
unaoneshwa 
kikamilifu

Anajaribu
 kufanya 
maamuzi yake 
mwenyewe katika 
kutenda mambo 
yanayomuhusu

Anaonesha 
uwezo wake 
katika 
kutenda 
mambo 
yanayomuhusu 
kwa kiwango 
kidogo

Anafanya 
maamuzi yake 
mwenyewe 
katika 
mambo 
yanayomuhusu

Anahamasisha 
wengine 
kuwajibika 
wenyewe katika 
kutenda mambo 
yanayowahusu 
kwa ukamilifu 
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b) Kuonesha tabia 
ya kufanya 
kazi bila ya 
usimamizi

Tabia ya 
kufanya kazi bila 
ya 
usimamizi 
inaoneshwa 
ipasavyo

Anafanya kazi 
kwa usimamizi 
mkubwa

Anafanya kazi 
kwa usimamizi 
wa karibu

Anafanya kazi 
vizuri bila ya 
usimamizi wa 
karibu

Anawahamasisha 
wengine kufanya 
kazi bila           
kusimamiwa

c) Kueleza 
mikakati 
ya kufikia 
malengo yake 
ya maisha

Mikakati ya 
kufikia malengo 
yake ya maisha 
inaelezwa kwa 
ufasaha 

Anaeleza 
matarajio yake 
bila mikakati ya 
jinsi ya kufikia 
malengo yake ya 
maisha

Anaeleza 
mikakati ya 
kufikia malengo 
yake ya maisha 
bila kufafanua

Anaeleza kwa 
mifano 
mikakati ya 
kufikia 
malengo yake 
ya maisha

Anahamasisha 
wenzake kuweka 
mikakati ya 
kufikia malengo 
yao ya maisha

d) Kutumia 
uwezo wake 
wa utendaji 
kwa manufaa 
ya wote

Matumizi ya 
uwezo wake
katika utendaji 
kwa manufaa ya 
wote ipasavyo

Anatumia uwezo 
wake katika 
utendaji kwa 
manufaa binafsi

Anatumia uwezo 
wake wa utendaji 
kwa manufaa ya 
wote kwa baadhi 
ya shughuli

Anatumia 
uwezo wake 
wa utendaji 
kwa manufaa 
ya wote ipas-
avyo

Anahamasisha  
wenzake kutumia 
uwezo wao katika 
utendaji 
kuwasaidia 
wengine
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji wa 
chini ya wastani

Utendaji wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

e) Kujifunza 
kutokana na 
makosa

Ujifunzaji 
kutokana na 
makosa 
unafanyika 
kwa usahihi

Anatambua 
makosa 
anayofanya 
na kujaribu 
kujifunza 
kutokana na 
makosa hayo

Anajirekebisha 
kutokana na 
baadhi ya 
makosa

Anabadilika 
kwa sababu 
ya kujifunza 
kutokana na 
makosa

Anawashauri 
wengine 
kujifunza 
kutokana na 
makosa ili 
kufikia viwango 
vilivyowekwa

3.5 Kushirikiana 
katika 
kutekeleza 
majukumu ya 
nyumbani  na 
shuleni

a) Kushirikiana 
na wenzake 
katika 
kufanya 
shughuli  za 
nyumbani na 
shuleni

Ushirikiano na 
wenzake katika
 kufanya 
shughuli za 
nyumbani  
na shuleni 
unafanyika 
kikamilifu

Anaonesha nia 
ya kushirikiana 
na wenzake 
katika kufanya 
shughuli za 
nyumbani na 
shuleni

Anashirikiana na 
wenzake katika 
kufanya baadhi 
ya shughuli za 
nyumbani na 
shuleni

Anashirikiana 
na wenzake 
kikamilifu 
katika kufanya 
shughuli za 
nyumbani na 
shuleni 

Anashiriki 
kakamilifu na 
kuwahamasisha 
wenzake kufanya  
shughuli 
za nyumbani  na 
shuleni pamoja

9

b) Kubuni 
shughuli 
zenye kuleta 
maendeleo ya  
familia 

Shughuli 
zenye  kuleta 
maendeleo ya 
familia yake 
zinabuniwa 
ipasavyo

Anajaribu 
kubuni 
shughuli 
zinazoleta 
maendeleo 
katika familia 
yake

Anabuni 
shughuli chache 
zenye kuleta 
maendeleo kati-
ka familia yake 

Anabuni 
shughuli 
zenye kuleta 
maendeleo 
katika  familia 
ipasavyo

Anashauri 
wenzake kusaidia 
familia zao kwa 
kubuni shughuli 
mbalimbali 
zenye kuleta 
maendeleo katika  
familia
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji wa 
chini ya wastani

Utendaji wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

c) Kushiriki 
katika 
shughuli za 
maendeleo ya 
shule

Ushiriki wake 
katika 
shughuli za 
maendeleo ya 
shule 
unafanyika 
kikamilifu

Anaonesha nia 
ya kushiriki 
katika shughuli 
za maendeleo ya 
shule

Anashiriki katika 
baadhi ya 
shughuli za 
maendeleo ya 
shule

Anashiriki 
katika 
shughuli za 
maendeleo 
ya shule kwa 
hamasa na 
kujiamini

Anashauri 
wenzake 
kushiriki katika 
shughuli za 
maendeleo ya 
shule

4. Kuwa 
mstahi-
milivu

4.1 Kuvumilia 
katika maisha 
ya kila siku

a) Kutambua 
changamoto 
za kimaisha 
na kueleza 
namna ya 
kuzitatua

Changamoto 
za kimaisha 
zinatambuliwa 
ipasavyo na 
maelezo juu 
ya utatuzi 
wake 
yanatolewa 
kwa ufasaha

Anatambua
changamoto 
chache za 
kimaisha na 
anajaribu 
kueleza namna 
ya kuzitatua

Anatambua 
changamoto 
za  kimaisha na 
kueleza namna 
anavyokabiliana 
na baadhi ya 
changamoto hizo

Anatambua 
changamoto 
mbalimbali 
za kimaisha 
na kueleza 
namna ya 
kuzitatua 
changamoto 
hizo kwa 
ufasaha 

Anawasaidia 
wenzake 
kutambua 
changamoto 
za kimaisha 
na namna ya 
kukabiliana nazo

11
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kufafanua 
athari za 
kimwili, 
kiafya na 
kisaikolojia 
zinazotokana 
na kushindwa 
kutatua 
changamoto 
za kimaisha

Athari za 
kimwili, kiafya 
na kisaikolojia 
zinazotokana na 
changamoto za 
kimaisha 
zinafafanuliwa 
kwa ufasaha

Anataja athari 
za kimwili, 
kiafya na 
kisaikolojia 
zinazotokana 
na 
changamoto za 
kimaisha 

Anaeleza athari 
za kimwili,
kiafya na 
kisaikolojia 
zinazotokana na 
changamoto za 
kimaisha

Anafafanua 
athari za 
kimwili, kiafya 
na kisaikolojia 
zinazotokana na 
changamoto za 
kimaisha kwa 
kutoa mifano

Anawashirikisha 
wenzake katika 
kufafanua 
athari za 
kimwili, kiafya 
na kisaikolojia 
zinazotokana na 
changamoto za 
kimaisha

c) Kutenda 
matendo ya 
uvumilivu 
katika 
kukabiliana 
na 
changamoto 
za  maisha ya 
kila siku

Matendo ya  
uvumilivu katika 
kukabiliana na 
changamoto za  
maisha ya kila 
siku 
yanatendwa 
ipasavyo

Anajaribu 
kutenda 
matendo ya  
uvumilivu 
katika 
kukabiliana na 
changamoto 
za  maisha  
yake ya kila 
siku kwa 
kusisitizwa

Anatenda baadhi 
ya matendo ya 
uvumilivu katika 
kukabiliana na 
changamoto za  
maisha ya kila 
siku

Anatenda 
matendo ya 
uvumilivu 
katika 
kukabiliana na 
changamoto za  
maisha ya kila 
siku

Anawashauri 
wenzake 
kutenda 
matendo ya 
uvumilivu 
katika 
kukabiliana na 
changamoto za  
maisha
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

d) Kutumia 
uzoefu wa 
watu tofauti 
katika kushu 
ghulikia 
changamoto 
za kimaisha

Uzoefu wa watu 
tofauti katika 
kushughulikia 
changamoto za 
kimaisha 
unatumika 
ipasavyo

Anajaribu 
kutumia uzoefu 
wa watu 
wachache sana 
katika 
kushughulikia 
changamoto za 
kimaisha

Anatumia 
uzoefu wa watu 
wengine katika 
kushughulikia 
changamoto za 
kimaisha

Anatumia uzoefu 
wa watu tofauti 
katika 
kushughulikia 
changamoto za 
kimaisha 
ipasavyo

Anahamasisha 
wenzake kutumia 
uzoefu wa watu 
tofauti katika 
kushughulikia 
changamoto za 
kimaisha

4.2 Kufikia 
malengo 
aliyojiwekea 
kwa kuwa na 
mtazamo 
chanya 

a) Kujiwekea 
malengo ya 
utekelezaji na  
mikakati ya 
utekelezaji

Malengo ya 
utekelezaji na 
mikakati ya 
utekelezaji 
yanawekwa 
kwa ufasaha

Anajaribu 
kubuni malengo 
ya utekelezaji 
kwa kiwango 
kidogo

Anajiwekea 
malengo ya 
utekelezaji na 
mikakati ya 
utekelezaji 

Anajiwekea 
malengo ya 
utekelezaji na  
mikakati ya 
utekelezaji 
inayotekelezeka

Anajiwekea 
malengo na 
mikakati na 
kutathmini 
utekelezaji wa 
malengo na 
mikakati hiyo
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b) Kutathmini 
utekelezaji 
wa malengo 
katika 
kiwango 
kilicho 
tarajiwa

Utekelezaji wa 
malengo 
katika 
kiwango 
kilichotarajiwa 
unatathminiwa 
kikamilifu

Anaonesha 
stadi za awali 
za kutathmini 
utekelezaji wa 
malengo katika 
kiwango 
kilichotarajiwa

Anatathmini 
utekelezaji wa 
malengo 
katika kiwango 
kinachoridhisha

Anatathmini kwa 
kina utekelezaji 
wa malengo 
katika kiwango 
kilichotarajiwa

Anawashauri 
wenzake  
kutathmini   
utekelezaji  wa 
malengo 
yaliyotarajiwa 

c) Kufafanua njia 
za kutafuta 
ufumbuzi wa 
utekelezaji wa 
malengo

Njia za kutafuta 
ufumbuzi wa 
utekelezaji wa
malengo zina-
fafanuliwa  kwa 
ufasaha

Anabaini njia  
za kutafuta 
ufumbuzi wa 
utekelezaji wa 
malengo

Anaeleza njia za 
kutafuta
ufumbuzi wa 
utekelezaji wa 
malengo

Anafafanua 
njia za kutafuta 
ufumbuzi wa
utekelezaji wa 
malengo kwa 
mifano halisi

Anasaidia 
wenzake kuelewa 
njia za kutafuta 
ufumbuzi wa 
utekelezaji wa 
malengo
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

4.3 Kujifunza 
kwa 
kuchanganua 
mambo 
kiyakinifu

a) Kuhoji mambo 
au matukio 
yanayo 
tokea ili 
kujiongezea 
maarifa

Mambo au 
matukio
yanayotokea 
yanahojiwa
kikamilifu  ili 
kujiongezea 
maarifa 

Anajaribu kuhoji 
mambo au 
matukio
yanayotokea  
ili kujiongezea 
maarifa kwa 
kusitasita

Anaweza kuhoji 
baadhi ya 
mambo au 
matukio  
yanayotokea 
ili kujiongezea 
maarifa

Anahoji mambo 
au matukio 
yanayotokea 
kwa kujiamini 
ili kujiongezea 
maarifa 

Anashirikiana 
na wenzake 
kuhoji mambo 
au matukio 
yanayotokea 
ili kujiongezea 
maarifa
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b) Kuonesha 
tabia ya 
kufanya 
ulinganifu 
juu ya 
anachokijua 
katika 
kujifunza

Tabia ya 
kufanya 
ulinganifu juu 
ya anachokijua 
katika 
kujifunza 
inaoneshwa 
ipasavyo

Anajaribu
 kufanya 
ulinganifu juu 
ya anachokijua 
katika kujifunza 

Anaonesha 
tabia ya kufanya 
ulinganifu juu ya 
anachokijua 
katika kujifunza 
kwa kiwango 
kidogo

Anaonesha tabia 
ya kupenda 
kufanya 
ulinganifu juu ya 
anachokijua 
katika kujifunza

Anajifunza kwa 
kulinganisha na 
kile anachokijua

c) Kutathmini 
utendaji wake 
shuleni na 
nyumbani na 
kuboresha 
utendaji

Utendaji wake 
shuleni na 
nyumbani 
unatathminiwa 
na uboreshaji 
kufanyika 
ipasavyo

Anajaribu 
kuonesha njia 
ya kutathimini 
utendaji wake 
shuleni na 
nyumbani kidogo 
kidogo

Anatathmini 
utendaji wake 
shuleni na 
nyumbani na 
kuboresha 
utendaji

Anatathmini 
utendaji wake 
shuleni na 
nyumbani na 
kuboresha 
utendaji vizuri 
zaidi

Anawafanyia 
tathmini 
wenzake na 
kuwashauri 
kuboresha 
utendaji wao

d) Kuzingatia 
maadili 
wakati wa 
kutafuta 
maarifa 
kwenye 
mitandao

Maadili wakati 
wa kutafuta 
maarifa 
kwenye 
mitandao 
yanazingatiwa 
ipasavyo

Anasita katika 
kuzingatia 
maadili 
wakati wa 
kutafuta maarifa 
kwenye mitandao 

Anazingatia 
maadili wakati wa 
kutafuta maarifa 
kwenye mitandao 
kwa kiwango 
kidogo 

Anazingatia 
maadili wakati 
wa kutafuta 
maarifa kwenye  
mitandao

Anahamasisha 
wenzake 
kuzingatia 
maadili katika 
kutafuta maarifa 
kwenye 
mitandao



54

Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji mzuri sana

5. Kuwa       
mwadilifu

5.1 Kuaminika 
katika jamii

a) Kuzingatia 
makubaliano 
katika 
kutekeleza 
shughuli 
mbalimbali

Makubaliano 
katika  
kutekeleza 
shughuli 
mbalimbali 
yanazingatiwa 
ipasavyo 

Anajaribu 
kuzingatia 
makubaliano 
katika 
kutekeleza 
shughuli 
mbalimbali

Anazingatia 
makubaliano 
katika 
kutekeleza 
baadhi ya 
shughuli

Anazingatia 
makubaliano 
katika 
kutekeleza 
shughuli 
mbalimbali 

Anawashauri 
wenzake 
kuzingatia 
makubaliano 
katika kutekeleza 
shughuli 
mbalimbali

9

b) Kutekeleza 
maagizo na 
maelekezo 
anayopewa 

Maagizo na 
maelekezo 
yanatekelezwa 
kwa usahihi

Anatekeleza 
maagizo na 
maelekezo 
anayopewa kwa 
kukosea

Anatekeleza 
baadhi ya 
maagizo na 
maelekezo 
anayopewa

Anatekeleza 
maagizo na 
maelekezo an-
ayopewa 
kwa usahihi

Anawahimiza wen-
zake 
kutekeleza 
maagizo na 
maelekezo 
wanayopewa

c) Kutunza 
mali aliyoka 
bidhiwa kwa 
uangalifu 

Mali 
aliyokabidhiwa 
inatunzwa kwa 
uangalifu mzuri

Anatunza 
mali  aliyok-
abidhiwa bila 
ya kuchukuwa 
tahadhari

Anatunza mali 
aliyokabidhiwa 
kwa uangalifu 

Anatunza mali 
aliyokabidhiwa 
kwa uangalifu 
mzuri

Anatunza mali 
aliyokabidhiwa kwa 
kuchukua tahadhari 
ya hali ya juu

5.2 Kutimiza 
majukumu 
yake kwa 
uwazi na 
ukweli

a) Kueleza faida 
za kuwa 
mkweli 
katika 
maisha ya 
kila siku

Faida za kuwa 
mkweli katika 
maisha ya kila 
siku 
zinaelezwa kwa 
usahihi

Anafahamu 
maana ya kuwa 
mkweli

Anaeleza faida 
za kuwa mkweli 
katika maisha 
ya kila siku

Anaeleza faida 
za kuwa mkweli 
katika maisha 
ya kila siku kwa 
kutoa mifano 
halisi

Anashauri wenzake 
kuwa wakweli 
katika maisha ya 
kila siku

11

b) Kutambua 
athari za 
uongo katika 
maisha ya 
kila siku

Athari za 
uongo katika 
maisha ya kila 
siku 
zinatambuliwa 
kwa usahihi

Anajaribu 
kutambua athari 
za uongo katika 
maisha ya 
kila siku kwa 
kukosea

Anatambua 
baadhi ya athari 
za uongo katika 
maisha ya kila 
siku

Anatambua 
athari za uongo 
katika maisha ya 
kila siku na ku-
chukuwa hatua 
kwa mifano

Anatambua 
athari za uongo 
na kushauri 
wenzake  kujiepusha 
na uongo katika 
maisha ya kila siku
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji wa 
chini ya wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

c) Kuweka 
bayana 
mipango na 
utekelezaji 
wa 
majukumu 
yake ya 
shuleni na 
nyumbani

Mipango ya 
utekelezaji wa 
majukumu yake 
ya shuleni na 
nyumbani 
inawekwa bayana 
kama ilivyoku-
sudiwa

Anachanganya 
mipango ya  
utekelezaji wa 
majukumu yake 
ya shuleni ya na 
nyumbani

Anaweka
 bayana baadhi 
ya 
mipango na 
utekelezaji wa 
majukumu yake 
ya shuleni na 
nyumbani

Anaweka 
bayana mipango 
na utekelezaji 
wa majukumu 
yake ya shuleni 
na nyumbani 
kwa vielelezo

Anaeleza faida ya 
kuweka bayana 
mipango na 
utekelezaji wa 
majukumu yake 
ya shuleni na 
nyumbani

d) Kueleza 
athari za 
tabia ya 
unafiki 
katika 
maisha ya 
kila siku 

Athari za tabia 
ya unafiki katika 
maisha ya kila 
siku zinaelezwa 
kwa ufasaha

Anaeleza  athari  
za tabia ya 
unafiki katika 
maisha kila siku 
kwa kukosea

Anaeleza athari 
za tabia ya 
unafiki katika 
maisha ya kila 
siku bila mifano 
halisi

Anaeleza athari 
za tabia ya 
unafiki katika 
maisha ya kila 
siku kwa 
mifano halisi

Anashauri 
wenzake 
kujiepusha na 
tabia ya unafiki 
katika maisha yao

5.3 Kusimamia 
      haki 

a) Kutetea haki 
zake na za 
wengine bila 
ubaguzi

Utetezi wa haki 
zake na haki za 
wengine bila 
ubaguzi 
unafanyika 
ipasavyo

Anatambua 
umuhimu wa 
kufuatilia haki 
zake

Anaweza 
kutetea  haki 
zake za msingi 
na haki chache 
za wengine bila 
ubaguzi

Anaweza
 kutetea  haki 
zake na haki za 
wengine bila 
ubaguzi

Anahamasisha 
wenzake kutetea  
haki zao na za 
wengine bila 
ubaguzi

17

b) Kutoa taarifa 
ya ukiukwaji 
wa haki za 
binadamu 
kwa 
mamlaka 
husika

Taarifa ya 
ukiukwaji wa haki 
za binadamu kwa 
mamlaka 
husika 
inatolewa 
ipasavyo

Anatoa taarifa 
ya ukiukwaji wa 
haki za 
binadamu kwa 
mamlaka husika 
kwa kusitasita

Anatoa taarifa 
ya ukiukwaji 
wa haki  za 
binadamu mara 
chache kwa 
mamlaka husika

Anatoa taarifa 
ya ukiukwaji 
wa haki za 
binadamu kwa 
mamlaka husika 
kwa kujiamini

Anahamasisha 
watu wengine 
kutoa taarifa za 
ukiukwaji wa haki 
za binadamu kwa 
mamlaka husika
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

Vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji 
wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 

sana
c) Kufafanua 

umuhimu wa 
demokrasia 
katika ustawi wa 
jamii 

Umuhimu wa 
demokrasia 
katika ustawi wa 
jamii 
unaelezwa kwa 
ufasaha

Anataja umuhimu 
wa demokrasia 
katika ustawi 
wa jamii kwa 
kuchanganya 
maelezo

Anaeleza 
umuhimu wa 
demokrasia 
katika ustawi 
wa jamii

Anafafanua 
umuhimu wa 
demokrasia 
katika ustawi wa 
jamii kwa kutoa 
mifano

Anashauri 
wengine 
kuthamini 
demokrasia katika 
ustawi wa jamii

d) Kuainisha wajibu 
wa vyama vya 
siasa katika 
kudumisha 
demokrasia 
nchini

Wajibu wa 
vyama vya siasa 
katika kudumi-
sha demokrasia 
nchini 
unaainishwa kwa 
usahihi

Anabaini wajibu 
wa  chama cha 
siasa katika 
kudumisha 
demokrasia 
nchini bila kutoa 
maelezo

Anaainisha  
wajibu wa 
vyama vya 
siasa katika 
kudumisha 
demokrasia 
nchini bila 
kutoa 
ufafanuzi

Anaainisha  
wajibu wa 
vyama vya siasa 
katika 
kudumisha 
demokrasia  
nchini kwa 
kutoa mifano 
halisi

Anawashirikisha 
wenzake kuanisha 
wajibu wa vyama 
vya siasa katika 
kudumisha 
demokrasia nchini

e) Kueleza aina za 
uraia, sifa za raia 
wa Tanzania na 
wajibu wake

Aina za uraia, 
sifa na wajibu wa 
raia 
unaelezwa kwa 
usahihi

Anataja aina za 
uraia, sifa chache 
na wajibu wa raia 
bila usahihi 

Anaeleza aina 
za uraia, sifa 
za raia wa 
Tanzania na 
wajibu wake 
kwa kiwango 
kidogo

Anaeleza aina 
za uraia, sifa za 
raia wa 
Tanzania na 
wajibu wake 
kwa usahihi

Anasaidia 
wenzake 
kutambua aina za 
uraia, sifa za raia 
wa Tanzania na 
wajibu wake

6. Kudumisha 
    amani 

6.1 Kucha  
ngamana

   na watu 
wenye 
asili 
tofauti

a) Kukemea 
ubaguzi wa 
rangi, utaifa, 
dini, kabila au 
nasaba miongoni 
mwa watu katika 
eneo linaloi 
zunguka shule

Ubaguzi wa 
rangi, utaifa, dini, 
kabila au nasaba 
katika eneo 
linaloizunguka 
shule 
unakemewa 
ipasavyo

Anajaribu  
kukemea 
ubaguzi wa rangi, 
utaifa, dini, 
kabila au nasaba 
katika eneo 
linaloizunguka 
shule

Anakemea 
ubaguzi wa 
rangi, utaifa, 
dini, kabila 
au nasaba 
kwa ujasiri

Anakemea 
ubaguzi wa 
rangi, utaifa, 
dini, kabila 
au nasaba 
katika eneo 
linaloizunguka 
shule

Anahamasisha 
wenzake
 kukemea ubaguzi 
wa rangi, utaifa, 
dini, kabila au 
nasaba katika eneo 
linaloizunguka 
shule

9
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

b) Kuthamini 
utu wa mtu 
bila kujali 
tofauti za 
asili

Utu wa mtu 
unathaminiwa 
ipasavyo bila 
kujali tofauti 
za asili 

Anathamini utu 
wa mtu kwa 
kujali tofauti za 
asili

Anajaribu 
kuthamini utu 
wa mtu bila  
kujali baadhi ya  
tofauti za asili

Anathamini utu 
wa mtu 
ipasavyo bila 
kujali tofauti za 
asili na 
kuchukuwa 
tahadhari

Anashauri wenzake 
kuthamini utu wa 
mtu bila ya kujali 
tofauti za asili

c) Kueleza 
namna 
mbalimbali 
za uchanga 
mana 
na watu 
wengine

Namna 
mbalimbali za  
changamana 
watu wengine 
zinabainishwa 
kwa ufasaha

Anataja njia za  
kuchangamana 
na watu 
wengine 

Anaeleza 
namna 
mbalimbali za 
kuchangamana 
na watu 
wengine bila 
kutoa mifano

Anaeleza namna 
mbalimbali za 
kuchangamana 
na watu wengine 
kwa kutoa 
mifano halisi

Anashirikiana na 
wengine kubaini 
namna ya 
kuchangamana 
na watu wengine 
kwa kutoa mifano 
halisi

6.2 Kuheshimu 
tofauti za 
kiutamaduni 
na mtazamo 
miongoni 
mwa watu wa 
jamii tofauti

a) Kueleza 
asili ya 
utamaduni 
wa kabila 
lake

Asili ya 
utamaduni wa 
kabila lake 
inaelezwa kwa 
usahihi

Anatoa vitu 
vinavyo
tambulisha 
utamaduni wa 
kabila lake

Anaeleza asili 
ya utamaduni 
wa kabila lake 
kwa juu juu 

Anaeleza asili ya 
utamaduni wa 
kabila lake kwa 
kina

Anawasaidia 
wenzake kueleza 
asili ya utamaduni 
wa makabila yao na 
makabila mengine 
kwa ufasaha

9
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji mzuri sana

b) Kutambua 
tofauti za 
kiutamaduni 
katika jamii

Tofauti  za 
kiutamaduni 
katika jamii 
zinatambuliwa 
kwa usahihi

Anatambua 
tofauti chache 
za kiutamaduni 
katika jamii 
anayoishi

Anatambua 
tofauti  za 
kiutamaduni 
katika jamii 
tofauti

Anatambua 
tofauti za 
kiutamaduni 
katika jamii 
kwa usahihi

Anasaidia  wengine 
kutambua tofauti za 
kiutamaduni za jamii 
zao

c) Kueleza 
viashiria 
na athari za 
utandawazi 
nchini 
Tanzania

Viashiria na 
athari za 
utandawazi 
nchini 
Tanzania 
zinaelezwa kwa 
ufasaha

Anabaini 
viashiria vya 
utandawazi 
 

Anaeleza 
baadhi ya 
viashiria na 
athari za 
utandawazi 
nchini Tanzania

Anaeleza 
viashiria na 
athari za 
utandawazi 
kwa nchi ya 
Tanzania kwa 
ufasaha

Anawaongoza 
wenzake kueleza 
viashiria na athari
za utandawazi 
kwa nchi ya
Tanzania

6.3 Kujenga 
urafiki 

      mwema 
na mataifa 
mengine

a) Kueleza 
manufaa 
mbalimbali 
ya ushirikiano 
baina ya 
mataifa

Manufaa ya 
ushirikiano 
baina ya mataifa 
yanaelezwa kwa 
usahihi

Anataja 
manufaa ya 
ushirikiano 
baina ya mataifa 

Anaeleza 
manufaa ya 
ushirikia-
no baina ya 
mataifa

Anaeleza 
manufaa 
mbalimbali 
ya ushirikiano 
baina ya 
mataifa kwa 
kutoa mifano 
halisi

Anaelimisha 
wengine kutambua 
manufaa 
mbalimbali ya 
ushirikiano baina ya 
mataifa

11

b) Anaeleza 
uhusiano wa 
Tanzania na 
jumuiya za 
kimataifa

Uhusiano 
wa Tanzania 
na jumuiya 
za kimataifa 
unaelezwa kwa 
usahihi

Anataja 
jumuiya za 
kimataifa 
ambazo 
Tanzania ina 
uhusiano nazo

Anaeleza 
uhusiano wa 
Tanzania na 
jumuiya za 
kimataifa bila 
kutoa mifano

Anaeleza 
uhusiano wa 
Tanzania na 
jumuiya za 
kimataifa kwa 
kutoa mifano

Anawasaidia 
wengine kutambua 
uhusiano wa 
Tanzania na jumuiya 
za kimataifa 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji wa 
chini ya wastani

Utendaji wastani Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

c) Kueleza 
malengo 
na kazi za 
jumuiya 
mbalimbali 
za kimataifa 
ambazo 
Tanzania ni 

    mwana chama

Malengo na 
kazi za jumuiya 
mbalimbali za 
kimataifa 
ambazo 
Tanzania ni 
mwanachama 
yanaelezwa kwa 
usahihi

Anataja
malengo na kazi 
za jumuiya 
za kimataifa 
ambazo 
Tanzania ni 
mwanachama 
kwa kiwango 
kidogo

Anaeleza 
malengo na kazi 
za jumuiya 
mbalimbali za 
kimataifa 
ambazo 
Tanzania
ni mwanachama 
bila kutoa mifano

Anaeleza 
malengo na 
kazi za jumuiya 
mbalimbali za 
kimataifa 
ambazo 
Tanzania ni 
mwanachama  
kwa kutoa 
mifano

Anaelimisha 
wenzake kuhusu 
malengo na kazi 
za jumuiya 
mbalimbali za 
kimataifa ambazo 
Tanzania ni 
mwanachama
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3.10	 Darasa la VI

            Jedwali Na. 8: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi darasa la VI

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi

1. Kuheshimu  jamii 1.1 Kujipenda na kuwapenda watu wengine 
1.2 Kuipenda na kujivunia shule yake
1.3 Kuipenda Tanzania kwa kuenzi tunu za nchi  na asili yake

2. Kuithamini jamii 2.1 Kujijali na kuwajali wengine
2.2 Kutunza mazingira na vilivyomo
2.3 Kujenga uhusiano mzuri na watu wengine katika jamii

3. Kuwa mwajibikaji 3.1 Kulinda rasilimali na maslahi ya nchi
3.2 Kusimamia majukumu yanayomhusu nyumbani na shuleni
3.3 Kutii sheria na kanuni mbalimbali katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku
3.4 Kuwa na nidhamu binafsi
3.5 Kushirikiana katika kutekeleza majukumu ya nyumbani na shuleni

4. Kuwa  mstahimilivu 4.1 Kuunda kanuni za kufikia malengo katika maisha ya kila siku 
4.2 Kufikia malengo aliyojiwekea kwa kuwa na mtazamo chanya  
4.3 Kujifunza kwa kuchanganua mambo kiyakinifu

5. Kuwa mwadilifu 5.1 Kuaminika katika jamii
5.2  Kutimiza majukumu yake kwa uwazi na ukweli
5.3 Kusimamia haki

6. Kudumisha amani 6.1 Kuchangamana na watu wenye asili tofauti
6.2 Kubaini tofauti za kiutamaduni na mtazamo miongoni mwa watu 
       wa jamii tofauti
6.3  Kujenga urafiki mwema na mataifa mengine
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Umahiri Mkuu
Umahiri 

Mahususi
Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 

Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

1.0 Kuheshimu  

jamii 

1.1 Kujipenda 
na kuwapenda 
watu wengine

a) Kuonesha 
tabia ya 
kupenda 
kutoa 
msaada kwa 
watu wenye 
mahitaji 
mbalimbali

Tabia ya 
kupenda 
kutoa msaada 
kwa watu 
wenye 
mahitaji  
inaonyeshwa 
ipasavyo

Anaonesha nia 
ya kutoa 
msaada kwa 
watu wenye 
mahitaji 
mbalimbali

Anaonesha  
tabia ya 
kupenda kutoa 
msaada kwa 
baadhi ya watu 
wenye mahitaji  
mbalimbali

Anaonesha 
tabia ya 
kupenda kutoa 
msaada kwa 
watu wenye 
mahitaji 
mbalimbali kwa 
hamasa zaidi

Anahamasisha 
wenzake 
kuonesha tabia 
ya kupenda 
kutoa 
msaada kwa 
watu wenye 
mahitaji mbalim-
bali

12

b) Kuthamini 
mchango 
wa watu 
wengine 
katika 
ustawi wa 
jamii

Mchango wa 
watu wengine 
katika ustawi 
wa jamii 
unathaminiwa 
kwa kiwango 
kinachostahili

Anaonesha 
kukubali
mchango wa 
watu wengine 
katika ustawi wa 
jamii 

Anathamini
mchango wa 
baadhi ya watu 
katika ustawi 
wa jamii

Anathamini
mchango wa 
watu wengine 
katika ustawi 
wa jamii mara 
zote

Anashauri 
wenzake 
kuthamini 
mchango wa 
watu wengine 
katika ustawi wa 
jamii

Jedwali Na. 9: Maudhui ya darasa la VI 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 

Mahususi
Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

c) Kuonesha 
matendo 
mema na ya 
heshima

Matendo mema 
na ya heshima 
yanaonyeshwa
kwa kiwango 
kinachostahili

Anaonesha
matendo mema 
na ya heshima 
kwa kuchagua

Anaonesha 
matendo 
mema na ya 
heshima mara 
kwa mara

Anaonesha 
matendo mema 
na ya heshima 
muda wote

Anashauri 
wenzake 
kufanya
matendo mema 
na ya heshima

d) Kutenda 
matendo ya 
kujilinda na 
kuwalinda 
wengine 
kutokana 
na makundi 
rika 
hatarishi

Matendo ya 
kujilinda na 
kuwalinda 
wengine 
kutokana 
na makundi 
rika hatarishi 
yanatendwa 
kwa kiwango 
kinachostahili

Anatenda
matendo ya 
kujilinda na 
kushindwa 
kuwalinda
wengine 
kutokana na 
makundi rika 
hatarishi

Anatenda 
matendo ya 
kujilinda na 
kuwalinda
wengine 
kutokana na 
makundi rika 
hatarishi

Anatenda 
matendo ya 
kujilinda na 
kuwalinda 
wengine 
kutokana na 
makundirika 
hatarishi kwa 
kiwango 
kinachostahili

Anashauri 
wenzake 
kutenda 
matendo ya 
kujilinda na 
kuwalinda
wengine 
kutokana
na makundi rika
hatarishi
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Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
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Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
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VipindiUtendaji wa chini 

ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

1.2 Kuipenda 
na kujivunia 
shule yake 

a) Kueleza  
ujumbe 
uliomo 
katika kauli 
mbiu  na 
wimbo wa  
shule yake

Ujumbe uliomo 
katika kauli 
mbiu na wimbo 
wa  shule yake 
unaelezwa kwa 
ufasaha

Anataja sehemu 
ya ujumbe uliomo 
katika  kauli mbiu 
ya shule yake au 
wimbo wa shule  

Anaeleza ujumbe 
uliomo katika  
kauli mbiu na 
wimbo wa shule 
yake

Anaeleza  
ujumbe uliomo 
katika kauli 
mbiu  na wimbo 
wa  shule yake 
kwa ufasaha

Anaelimisha 
wengine kuhusu 
ujumbe uliomo 
katika kauli mbiu  
na wimbo wa  
shule yake

6

b) Kutunga 
nyimbo/
ngonjera/ 
mashairi ya 
kuisifu shule 
yake

Nyimbo/
ngonjera/ 
mashairi ya 
kuisifu shule 
yake 
yanatungwa 
kwa ufasaha

Anatunga beti 
chache za wimbo, 
ngonjera, mashairi 
ya kuisifu shule 
yake

Anatunga 
nyimbo/ngonjera/ 
mashairi ya 
kuisifu shule yake 
bila ya kuzingatia 
kanuni za uandishi

Anatunga 
nyimbo/
ngonjera/ 
mashairi ya 
kuisifu shule 
yake na kutoa 
maelezo

Anawaelekeza 
wenzake kutunga 
nyimbo/ngonjera/ 
mashairi ya 
kuisifu shule yake 
kwa ufasaha

1.3 Kuipenda 
Tanzania 
kwa kuenzi
tunu 
mbalimbali za 
nchi  na asili 
yake

a)  Kufafanua 
njia 
mbalimbali 
za 
kuitangaza 
nchi yake ya 
Tanzania 

Njia 
mbalimbali 
za kuitangaza 
nchi yake 
zinafafanuliwa 
ipasavyo

Anataja baadhi ya 
njia  za kuitangaza 
nchi yake ya 
Tanzania

 Anaeleza njia 
mbalimbali za 
kuitangaza nchi 
yake ya Tanzania

Anafafanua njia 
mbalimbali za  
kuitangaza nchi 
yake ya Tanzania

Anawaongoza 
wengine
 kufafanua njia 
mbalimbali za 
kuitangaza nchi 
yao Tanzania

14
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Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji wa 
chini ya wastani

Utendaji wastani Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

b) Kueleza 
umuhimu wa 
tunu za Taifa 

Umuhimu wa  
tunu za Taifa 
unaelezwa 
kwa ufasaha

Anataja baadhi 
ya tunu za Taifa

Anaeleza  
umuhimu wa 
tunu za Taifa bila 
ufasaha

Anaeleza  
umuhimu wa 
tunu za Taifa kwa 
ufasaha 

Anasaidia 
wenzake kutambua 
umuhimu wa tunu 
za Taifa kwa 
kutumia mifano 

c) Kubainisha 
muundo wa 
uongozi wa 
serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa Tanzania

Muundo wa 
uongozi wa 
serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa Tanzania 
unabainishwa  
kwa kufuata 
mpangilio na 
kwa usahihi

Anabaini
 viongozi  wa 
serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano wa
Tanzania

Anabainisha
muundo wa  
uongozi wa
serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano wa
Tanzania bila ya 
kufuata mpangilio 

Anabainisha
muundo wa 
uongozi wa 
serikali ya Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania kwa 
mpangilio na 
mfano

Anasaidia wenzake 
kubainisha 
muundo wa uongozi 
wa serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

d) Kueleza 
dhamira ya 
siku kuu za 
kitaifa.

Dhamira 
ya siku kuu 
za kitaifa 
inaelezwa 
kwa ufasaha

Anabaini siku 
kuu za kitaifa 

Anaeleza dhamira 
ya baadhi ya 
siku kuu za kitaifa 
bila ufasaha

Anaeleza dhamira 
ya siku kuu za 
kitaifa kwa mifano

Anashirikiana na 
wenzake kueleza 
dhamira ya siku kuu 
za kitaifa 

e) Kufafanua 
utekelezaji 
wa 
demokrasia 
nchini

Utekelezaji 
wa demokra-
sia nchini 
unafafanuliwa 
kwa ufasaha 
kwa mifano 

Anajaribu 
utekelezaji wa 
demokrasia 
unavyofanyika

Anaeleza 
utekelezaji wa 
demokrasia  nchi-
ni bila ya kutoa 
mifano

Anafafanua 
jinsi demokrasia 
inavyotekelezwa  
nchini kwa kutoa 
mifano 

Anaelimisha 
wenzake namna 
demokrasia ina-
vyotekelezwa nchini
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Shughuli za 
Mwanafunzi
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Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

2. Kuithamini 
jamii

2.1 Kujijali 
na 
kuwajali 
wengine 

a) Kukemea 
vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha 
ustawi wa 
jamii 

Vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha 
ustawi wa jamii 
vinakemewa 
ipasavyo

Anajaribu 
kukemea 
vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha 
ustawi wa jamii 

Anakemea baadhi 
ya  
vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha 
ustawi wa jamii 

Anakemea 
vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha ustawi 
wa jamii ipasavyo

Anahamasisha 
wenzake 
kukemea 
vitendo 
vinavyoweza 
kuhatarisha 
ustawi wa jamii

14

b) Kufanya 
vitendo 
vinavyo 
wavutia 
wenzake 
kujiepusha na 
tabia hatarishi

Vitendo 
vinavyowavutia 
wenzake 
kujiepusha na 
tabia hatarishi 
vinafanyika 
ipasavyo

Anafanya 
vitendo  
vinavyowavutia 
wenzake 
kujiepusha na 
tabia hatarishi 
kwa kuchelewa

Anafanya baadhi 
ya vitendo 
vinavyowavutia 
wenzake 
kujiepusha na 
tabia hatarishi

Anafanya 
vitendo 
vinavyowavutia 
wenzake 
kujiepusha na 
tabia hatarishi kwa 
uelewa

Anashauri 
wengine 
kufanya vitendo 
vitakavyosaidia 
jamii
kujiepusha na 
tabia hatarishi 

c) Kuomba 
ushauri pale 
inapohitajika

Ushauri 
unaombwa pale 
inapohitajika

Anaomba 
ushauri kwa 
kulazimishwa

Anaomba 
ushauri kwa 
mambo machache 

Anaomba 
ushauri 
kwa mambo mengi

Anashauri 
wengine 
kuomba ushauri 
pale 
inapohitajika
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Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

Vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

d) Kuwatanguliza 
watu wenye 
uhitaji wa 
haraka kupata 
huduma 

Watu wenye 
uhitaji wa 
haraka 
wanatangulizwa 
kupata huduma 
ipasavyo

Anajaribu 
kuwatanguliza  
watu wenye 
uhitaji wa haraka 
kupata 
huduma kwa 
kulazimishwa

Anawatanguliza 
baadhi 
ya watu 
anaowafahamu 
wenye 
uhitaji wa haraka 
kupata huduma

Anawatanguliza 
watu wote wenye 
uhitaji wa haraka 
kupata huduma 
kwa utashi wake

Anaelimisha 
wenzake juu ya 
umuhimu wa 
kuwatanguliza 
watu wenye 
uhitaji wa haraka 
kupata huduma 

e) Kutenda 
matendo kwa 
kuzingatria 
usawa 

Matendo 
yanayozingatia 
usawa katika
 maisha 
yanatendwa 
ipasavyo

Anaonesha 
mwenendo wa 
kujali usawa 

Anatenda 
matendo 
machache 
yanayozingatia 
usawa 

Anatenda 
matendo 
yanayozingatia 
usawa na kutoa 
maelezo

Anahamasisha 
wenzake kutenda 
matendo 
yanayozingatia 
usawa

2.2 Kutunza 
mazingira 
na 

   vilivyomo 

a) Kufafanua njia 
bora za kuzuia 
uharibifu wa 
mazingira

Njia bora za 
kuzuia uharibifu 
wa mazingira 
zinafafanuliwa 
kwa ufasaha

Anataja njia  za 
kuzuia  uharibifu 
wa mazingira 

Anaeleza baadhi 
ya njia bora za 
kuzuia  uharibifu 
wa mazingira 

Anafafanua njia za 
kuzuia  uharibifu 
wa mazingira kwa 
ufasaha

Anasaidia 
wenzake 
kufafanua njia 
bora za kuzuia 
uharibifu wa 
mazingira

6

b) Kukemea 
ukiukwaji 
wa  kanuni 
zinazotunza 
mazingira

Ukiukwaji 
wa kanuni 
zinazotunza 
mazingira 
unakemewa 
ipasavyo

Anaonesha 
mwenendo wa 
kukemea
ukiukwaji wa
kanuni 
zinazotunza 
mazingira 

Anakemea 
baadhi ya 
matendo 
yanayokiuka 
kanuni 
zinazotunza 
mazingira 

Anakemea 
ukiukwaji wa 
kanuni 
zinazotunza 
mazingira 
kwa mifano

Anahamasisha 
jamii kukemea 
ukiukwaji 
wa kanuni 
zinazotunza 
mazingira
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Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
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VipindiUtendaji wa chi-

ni ya wastani
Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

2.3 Kujenga 
     uhusiano    

mzuri 
na watu 
wengine 
katika 
jamii

a) Kueleza 
    vitendo
   vinavyoashiria 

uvunjifu wa 
maelewano 
katika jamii

Vitendo 
vinavyoashiria 
uvunjifu wa 
maelewano 
katika jamii 
vinaelezwa kwa 
usahihi

Anataja vitendo 
vinavyoashiria 
uvunjifu wa 
maelewano 
katika jamii

Anaeleza baadhi 
ya vitendo 
vinavyoashiria 
uvunjifu wa 
maelewano kwa 
kiasi kidogo

Anabaini 
vitendo 
vinavyoashiria 
uvunjifu wa 
maelewano kwa 
kiasi kikubwa

Anaeleza vitendo 
vinavyoashiria 
uvunjifu wa 
maelewano na 
umuhimu wa kuwa 
na uhusiano mzuri 
katika jamii

9

b) Kufanya 
vitendo 
vinavyo 
dumisha 
urafiki 
mwema na 
wenzake

Vitendo 
vinavyodumisha
urafiki mwema 
vinafanyika 
ipasavyo

Anapenda kuwa 
na marafiki 

Anafanya baadhi 
ya vitendo 
vinavyodumisha 
urafiki mwema 

Anafanya 
vitendo 
vinavyodumisha 
urafiki mwema 
na wenzake 

Anashauri wenzake 
kufanya vitendo 
vitakavyodumisha 
urafiki mwema

c) Kutatua 
migogoro 
miongoni 
mwa 
wanafunzi 
wenzake

Migogoro 
miongoni mwa 
wanafunzi 
wenzake 
inatatuliwa 
kikamilifu

Anatumia muda 
mrefu kuamua 
kushiriki katika 
kutatua migogoro 
miongoni mwa 
wanafunzi 
wenzake 

Anatatua baadhi 
ya migogoro 
miongoni mwa 
wanafunzi 
wenzake 

Anatatua 
migogoro 
miongoni mwa 
wanafunzi 
wenzake 

Anahamasisha 
wenzake 
kujiepusha na 
migogoro
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Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

3. Kuwa   
mwajibikaji 

3.1Kulinda 
rasilimali 
na maslahi 
ya nchi 

a) Kutumia 
vipaji na 
uwezo wake 
kubuni 
shughuli 
zenye  kuleta 
mae ndeleo  

Ubunifu wa 
shughuli zenye 
kuleta 
maendeleo 
unafanyika 
ipasavyo

Anatambua 
vipaji vyake na 
anajaribu 
kuvitumia 
katika kuleta  
maendeleo  

Anatumia vipaji 
na uwezo wake 
kubuni shughuli 
chache
zenye  kuleta 
maendeleo  

Anatumia vipaji 
na uwezo wake 
kubuni shughuli 
zenye  kuleta 
maendeleo 

Anashirikiana 
na wengine ili 
kukuza  vipaji 
na uwezo wao  
katika kubuni 
shughuli zenye  
kuleta 
maendeleo 

12

b) Kubaini  
njia za 
kupambana 
na matumizi 
mabaya 
ya mali ya 
umma

Njia za 
kupambana 
na matumizi 
mabaya ya 
mali ya umma 
zinabainishwa 
ipasavyo 

Anajaribu 
kubainisha njia 
za  kupambana 
na matumizi 
mabaya ya mali 
ya umma kwa 
kukosea

Anabaini  njia 
chache  za 
kupambana na 
matumizi 
mabaya ya mali 
ya umma

Anabaini njia za 
kupambana na 
matumizi 
mabaya ya mali 
ya umma  na 
kuchukua hatua

Anaishauri 
jamii njia za 
kupambana 
na matumizi 
mabaya ya mali 
ya umma 

c) Kufanya 
vitendo  vya 
kulinda 
usalama wa 
Taifa

Vitendo vya 
kulinda 
usalama wa 
Taifa 
vinafanywa 
kikamilifu

Anasuasua 
katika kufanya 
vitendo vya 
kulinda usalama 
wa Taifa   

Anafanya baadhi 
ya vitendo vya 
kulinda usalama 
wa Taifa

Anafanya vitendo 
vya kulinda 
usalama wa Taifa 
kikamilifu

Anashirikiana na 
wengine kufanya 
vitendo vya   
kulinda usalama 
wa Taifa
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Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

d) Kupambanua 
sifa za 
kiongozi 
anayefaa  
kuchaguliwa 
katika ngazi 
ya Taifa

Sifa za 
kiongozi 
anayefaa 
kuchaguliwa 
katika ngazi ya 
taifa 
zinapambanuliwa 
kwa ufasaha 

Anataja sifa
za kiongozi 
anayefaa  
kuchaguliwa 
katika ngazi ya 
Taifa

Anaeleza sifa 
chache  za 
kiongozi 
anayefaa  
kuchaguliwa 
katika ngazi 
ya Taifa  

Anapambanua 
sifa za kiongozi 
anayefaa  
kuchaguliwa 
katika ngazi ya 
Taifa

Anawasaidia 
wengine  
kupambanua 
sifa za kiongozi 
anayefaa  
kuchaguliwa 
katika ngazi ya 
Taifa

3.2 Kusimamia 
majukumu 
yanayomhusu  
nyumbani na 
shuleni

a) Kutambua 
majukumu 
ya kiongozi 
katika ngazi 
ya shule na 
familia

Majukumu ya 
kiongozi katika 
ngazi ya shule na 
familia 
yanatambuliwa 
ipasavyo

Anataja baadhi 
ya majukumu 
ya kiongozi 
katika ngazi ya 
shule na familia

Anaeleza
majukumu 
ya kiongozi 
katika ngazi 
ya shule na 
familia vizuri

Anatambua 
majukumu ya 
kiongozi katika 
ngazi ya shule na 
familia ipasavyo

Anasaidia 
wengine 
kutambua 
majukumu ya 
kiongozi shuleni  
na katika familia

9

b) Kubaini njia 
mbadala 
za kutatua 
matatizo

Njia mbadala za 
kutatua 
matatizo 
zinabainishwa 
kwa usahihi 

Anabahatisha  
katika kubaini 
njia mbadala za 
kutatua 
matatizo

Anabaini njia 
chache 
mbadala za 
kutatua 
matatizo

Anabaini njia 
mbadala za 
kutatua 
matatizo kwa 
kutoa mifano

Anasaidia 
wenzake  kubaini 
njia mbadala za 
kutatua matatizo 
yao

c) Kupendekeza 
njia za 
uboreshaji 
utendaji wa 
kazi

Njia za 
kuboresha 
utendaji wa kazi 
zinapendekezwa 
kwa ufasaha

Anaelewa 
kiasi njia za 
uboreshaji wa 
utendaji kazi

Anapendekeza 
njia za 
uboreshaji 
utendaji wa 
kazi bila 
ufasaha

Anapendekeza 
njia za 
uboreshaji 
utendaji wa 
kazi kwa kutoa 
mifano

Anasaidia 
wenzake 
kupendekeza njia 
za 
uboreshaji utenda-
ji wa kazi
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Utendaji mzuri 
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3.3 Kutii 
sheria na 
kanuni 

   katika 
   kutekeleza 

majukumu 
yake ya kila 
siku 

a) Kutambua 
kanuni  za 
nchi na 
kuzifuata

Kanuni za nchi 
zinatambuliwa 
na kufuatwa  
kikamilifu 

Anajitahidi 
kutambua 
kanuni za nchi 

Anatambua 
kanuni chache za 
nchi na kuzifuata

Anatambua 
kanuni za nchi 
na kuzifuata 
ipasavyo

Anatambua  
kanuni za nchi na  
kuwahamasisha 
wengine 
kuzitambua na 
kuzifuata  ipasavyo

12

b) Kuoanisha 
utekelezaji 
wa kanuni 
katika maisha 

Utekelezaji 
wa  na kanuni 
mbalimbali 
katika maisha 
unaoanishwa 
kwa usahihi

Anajaribu 
kuoanisha 
sheria na kanuni  
na utekelezaji 
wake katika 
maisha 

Anaelezea  
utekelezaji wa 
kanuni  katika 
maisha

Anaoanisha  
utekelezaji wa 
kanuni katika 
maisha kwa 
kutoa mifano

Anahamasisha 
wenzake 
kuoanisha  
utekelezaji wa 
sheria na kanuni 
katika maisha yao

c) Kuhoji sheria 
na kanuni 
zinazotumika 

Sheria na 
kanuni 
zinazotumika 
zinahojiwa 
ipasavyo

Anajaribu 
kuhoji sheria na 
kanuni 
zinazotumika

Anahoji sheria 
na kanuni  chache 
zinazotumika

Anahoji  
mifano 
sheria na kanuni 
zinazotumika 
kwa kutoa 
mifano

Anashirikiana na  
wenzake kuhoji 
sheria na kanuni 
zinazotumika kwa 
manufaa yao
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Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

d) Kutathmini 
hatua zinazo 
chukuliwa  
kudhibiti  
uvunjifu 
wa sheria 
na kanuni 
shuleni

Hatua zinazo 
chukuliwa 
kudhibiti 
uvunjifu wa 
sheria na kanuni 
shuleni 
zinatathminiwa 
ipasavyo

Anataja 
hatua
zinazo 
chukuliwa 
kudhibiti 
uvunjifu wa 
sheria na kanuni 
shuleni  na 
kuzitathmini

Anaeleza hatua 
zinazochukuliwa 
kudhibiti 
uvunjifu wa sheria 
na kanuni shuleni  

Anatathmini 
hatua  zinazo 
chukuliwa 
kudhibiti 
uvunjifu wa 
sheria na 
kanuni shuleni 
ipasavyo

Anawaongoza   
wengine 
kutathmini hatua 
zinazochukuliwa 
kudhibiti 
uvunjifu wa sheria 
na kanuni shuleni 

3.4 Kuwa na 
nidhamu 
binafsi 

a) Kubainisha  
vipaumbele 
vyake katika 
masomo na 
kuvizingatia

Vipaumbele 
vyake 
vinabainishwa 
na  kuzingatiwa 
kikamilifu

Anajaribu 
kubainisha  
vipaumbele 
vyake 

Anabainisha  
vipaumbele vyake 
na kuvizingatia 
kwa kiwango 
kidogo

Anabainisha  
vipaumbele 
vyake na 
kuvizingatia 
kikamilifu

Anawasaidia 
wengine  
kubainisha  
vipaumbele vyao na 
kuvizingatia

9

b) Kutetea 
msimamo 
wake kwa 
hoja

Msimamo wake 
kwa hoja 
unatetewa 
ipasavyo

Anatetea 
msimamo wake  
bila hoja

Anatetea 
msimamo wake 
ila anashindwa 
kusimamia hoja 
zake

Anatetea 
msimamo wake 
kwa hoja na 
kueleza kwa 
ufasaha

Anawaongoza 
wenzake kutetea 
msimamo wao kwa 
hoja
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c) Kufanya 
maamuzi kwa 
wakati katika 
kutekeleza 
majukumu 

Maamuzi ya 
kutekeleza 
majukumu 
yanafanyika 
kwa wakati 
ipasavyo

Anafanya 
maamuzi bila 
kuzingatia 
wakati katika 
kutekeleza 
majukumu

Anafanya 
maamuzi kwa 
wakati katika 
kutekeleza 
majukumu  
machache tu

Anafanya 
maamuzi kwa 
wakati katika 
kutekeleza 
majukumu yake 
yote kwa umakini

Anaelimisha  
wenzake 
umuhimu wa 
kuzingatia muda 
katika  kufanya 
maamuzi ya 
utekelezaji wa 
majukumu

3.5 Kushirikiana 
katika 

    kutekeleza 
     majukumu 

ya nyumbani 
na shuleni

a) Kutambua 
faida za 
kushirikisha 
watu wengine 
na hasara za 
kutoshirikisha 
wengine katika 
utekelezaji wa 
majukumu

Faida za 
kushirikisha 
watu wengine 
na hasara za 
kutowashirikisha 
katika 
kutekeleza  
majukumu 
zinatambuliwa 
ipasavyo

Anataja faida 
za kushirikisha 
watu wengine 
katika 
kutekeleza 
majukumu 
na baadhi ya 
hasara za 
kutowa 
shirikisha

Anaeleza faida 
chache za 
kushirikisha 
watu wengine na 
hasara za 
kutowashiri
kisha katika 
utekelezaji wa 
majukumu

Anatambua faida 
za kushirikisha 
watu wengine 
katika  utekelezaji 
wa majukumu 
na hasara za 
kutowashirikisha 
kwa kutoa mifano 
halisi

Anashauri 
wenzake 
kushirikisha watu 
wengine katika   
kutekeleza 
majukumu yao 
mbalimbali

6

b) Kushirikiana 
na wanajamii 
katika 
shughuli za 
kimaendeleo

Ushirikiano na 
wanajamii 
katika shughuli 
za kimaendeleo 
unafanyika 
kikamilifu

Anashirikiana 
na familia 
yake  katika 
shughuli za 
kimaendeleo tu

Anashirikiana na 
wanajamii katika 
shughuli  chache 
za kimaendeleo

Anashirikiana 
na wanajamii 
katika shughuli 
za kimaendeleo 
kikamilifu

Anawahamasisha 
wanajamii 
kushiriki 
katika shughuli 
za kimaendeleo
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4. Kuwa 
mstahimilivu

4.1 Kuvumilia 
katika 
maisha ya 
kila siku.

a) Kufanya 
matendo 
yaliyo ndani 
ya uwezo 
wake kuhimili 
changamoto 
inayomkabili

Matendo 
yaliyo ndani ya 
uwezo wake ili 
kuhimili 
changamoto 
inayomkabili 
yanafanyika 
kikamilifu

Anajaribu 
kufanya 
matendo yaliyo 
ndani ya uwezo 
wake kuhimili 
changamoto  
inayomkabili 
kwa kiwango 
kidogo 

Anafanya 
baadhi ya 
matendo 
yaliyo ndani ya 
uwezo wake ili 
kuhimili 
changamoto 
inayomkabili 

Anafanya 
matendo yaliyo 
ndani ya uwezo 
wake ili 
kuhimili 
changamoto 
inayomkabili 
kikamilifu

Anawasaidia 
wenzake kufanya 
matendo 
yaliyo ndani 
ya uwezo wao 
ili kuhimili 
changamoto 
zinazowakabili

9

b) Kuhamasisha 
wengine 
kukabiliana 
na 
changamoto 
za kimaisha 
kwa kutumia 
uzoefu wake

Watu 
mbalimbali 
katika 
kukabiliana na 
changamoto za 
kimaisha
 wanahamasishwa 
ipasavyo

Anajaribu 
kutumia uzoefu 
wake 
kuhamasisha 
wengine 
kukabiliana na 
changamoto 
mbalimbali za 
kimaisha

Anahamasisha 
watu wachache 
anaowafahamu 
kukabiliana na 
changamoto 
mbalimbali  
kwa kutumia 
uzoefu wake 

Anahamasisha 
watu 
kukabiliana na 
changamoto 
mbalimbali za 
kimaisha kwa 
kutumia uzoefu 
wake

Anasaidia 
wenzake 
kukabiliana na 
changamoto 
mbalimbali 
kimaisha kwa 
kutumia uzoefu 
wake 

c) Kuonesha 
tabia ya 
kuishi kwa 
matumaini na 
kukiri ushindi 
dhidi ya 
mabadiliko

Tabia ya kuishi 
kwa matumaini 
na kukiri 
ushindi dhidi 
ya mabadiliko 
inaonyeshwa 
ipasavyo

Anaonesha tabia 
ya kuishi kwa 
matumaini 
lakini  anash-
indwa
 kukiri ushindi 
kuendana na 
mabadiliko 
yanayojitokeza

Anaonesha 
tabia ya kuishi 
kwa matumaini 
anajaribu 
kukiri ushindi 
kuendana na 
mabadiliko

Anaonesha 
tabia ya kuishi 
kwa matumaini 
na kuishi 
kuendana na 
mabadiliko bila 
kutetereka

Anawahamasisha 
wenzake 
kuonesha tabia 
ya kuishi kwa 
matumaini na 
kukiri ushindi 
dhidi ya 
mabadiliko
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4.2 Kufikia 

malengo 
aliyojiwekea 
kwa kuwa 
na mtazamo 
chanya 

a) Kuonesha 
tabia ya 
uthubutu 
katika kufikia 
malengo 
aliyojiwekea

Tabia ya 
uthubutu 
katika kufikia 
malengo 
aliyojiwekea 
inaoneshwa 
kikamilifu

Anasita 
kuonesha 
matumaini 
katika kufikia 
malengo
aliyojiwekea

Anaonesha  
tabia ya 
uthubutu 
katika kufikia 
malengo  
machache 
aliyojiwekea

Anaonesha 
tabia ya 
uthubutu katika 
kufikia malengo 
aliyojiwekea
kikamilifu na 
kwa kujiamini

Anaonesha    
tabia ya uthubutu  
mara zote na 
kuwasaidia 
wengine kufikia 
malengo yao 
waliyojiwekea

12

b) Kupanga 
mpango 
mkakatiunao 
tekelezeka 
katika kufikia 
malengo

Mpango mkakati 
unaotekelezeka 
katika 
kufikia malengo 
unapangwa kwa 
ufasaha

Anajaribu 
 kupanga 
mpango 
mkakati 
unaotekelezeka 
katika kufikia 
malengo 

Anapanga 
mpango 
mkakati 
unaotekelezeka 
katika kufikia  
baadhi ya 
malengo yake

Anapanga 
mpango 
mkakati 
unaotekelezeka 
kwa ufasaha 
katika kufikia 
malengo yake

Anapanga  
mpango mkakati 
unaotekelezeka 
katika kufikia 
malengo na 
kuwaongoza 
wengine kufikia 
malengo yao 

c) Kuonesha 
tabia ya 
kujifunza 
na kutenda 
kwa kutumia 
uzoefu wa 
wengine 
katika kufikia 
malengo

Tabia ya 
kujifunza na 
kutenda kwa 
kutumia
 uzoefu wa 
wengine katika 
kufikia malengo 
inaonyeshwa 
ipasavyo

Anajaribu 
kuonesha tabia 
ya kujifunza na 
kutenda kwa
kutumia uzoefu 
wa wengine

Anaonesha 
tabia ya 
kujifunza na 
kutenda  baadhi 
ya mambo kwa 
kutumia uzoefu 
wa wengine 
katika kufikia 
malengo

Anaonesha tabia 
ya 
kujifunza na 
kutenda kwa 
kutumia 
uzoefu wa 
wengine katika 
kufikia malengo 
ipasavyo

Anajifunza na 
kushirikisha 
wengine na 
anafanikiwa  
mambo mengi  
kwa kutumia 
uzoefu wa 
wengine katika 
kufikia malengo 
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d) Kuboresha 
utendaji 
katika kufikia 
malengo 
aliyojiwekea

Utendaji katika 
kufikia malengo  
aliyojiwekea 
unaboreshwa 
ipasavyo

Anajitahidi 
kuboresha 
utendaji  katika 
kufikia malengo 
aliyojiwekea

Anaboresha 
utendaji katika 
kufikia baadhi 
ya  malengo 
aliyojiwekea

Anaboresha 
utendaji katika 
kufikia malengo 
aliyojiwekea 
ipasavyo

Anawasaidia 
wenzake 
kuboresha 
utendaji wao na  
kufikia malengo 
waliojiwekea

4.3 Kujifunza 
kwa kucha 
nganua 
mambo 
kiyakinifu

a) Kudadisi na 
kujifunza 
kwa kutumia 
mazingira 

Vitendo vya 
kudadisi wa 
kujifunza kwa 
kutumia 
mazingira 
vinafanywa 
ipasavyo

Anaonesha 
mwelekeo wa 
kunadadisi  
kwa kutumia     
mazingira

Anadadisi mara 
chache kwa 
kutumia 
mazingira  na 
kujifunza 
mambo 
machache

Anadadisi na 
kujifunza kwa 
kutumia 
mazingira 
ipasavyo

Anawasaidia 
wengine 
 kujenga uwezo 
wa  
kudadisi na kuji-
funza kwa 
kutumia 
mazingira

9
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b) Kutathmini 
uwezo 
wake katika 
kujifunza na 
kuboresha 
utendaji

Uwezo wake 
katika kujifunza 
unatathminiwa 
na utendaji 
kuboreshwa 
ipasavyo

Anajifunza  
kutathmini  na 
kuimarisha 
uwezo wake 
katika kujifunza 

Anatathmini 
uwezo 
wake katika 
kujifunza bila 
ya kuimarisha 
utendaji

Anatathmini 
uwezo wake 
katika kujifunza 
na kuimarisha 
utendaji  wake 
ipasavyo

Anawasaidia 
wengine   
kutathmini uwezo 
wao katika 
kujifunza na kui-
marisha utendaji 
wao

c) Kuonesha 
tabia ya  
ushirikiano 
na watu 
wengine 
katika 
kujifunza

Tabia ya 
ushirikiano na 
watu wengine 
katika kujifunza 
inaonyeshwa 
ipasavyo

Anajaribu 
kuonesha tabia 
ya ushirikiano 
na watu 
wengine katika 
kujifunza

Anashirikiana 
na baadhi ya 
watu wengine 
katika kujifunza

Anaonesha 
ushirikiano wa 
hali ya juu na 
watu wengine 
katika kujifunza 
ipasavyo

Anawahamasisha 
wenzake 
kushirikiana  
katika kujifunza 

5. Kuwa 
mwadilifu

5.1 Kuaminika    
      katika   
      jamii

a) Kutathmini 
utekelezaji 
wa wajibu 
wake 

Utekelezaji wa 
wajibu wake 
unatathminiwa 
ipasavyo

Anaonesha 
mwelekeo wa 
kujitathmini 
katika 
kutekeleza 
wajibu wake

Anatathmini 
utekelezaji 
wa wajibu 
wake bila 
kujirekebisha

Anatathmini 
utekelezaji wa 
wajibu wake na 
kujirekebisha 
pale inapo bidi

Anakuwa mfano 
kwa wenzake na 
kuwahamasisha 
kutathmini 
utekelezaji wa 
wajibu wao

6
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b) Kuonesha 
   tabia ya 

kujiepusha 
na matendo 
yenye 
kuharibu 

    mahusiano 
mazuri baina 
ya watu

Tabia ya 
kujiepusha na 
matendo yenye 
kuharibu 
mahusiano 
mazuri 
inaoneshwa 
ipasavyo

Anajaribu  
kuonesha tabia 
ya kujiepusha 
na matendo 
yenye kuharibu 
uhusiano mzuri 
baina ya watu

Anaonesha  tabia 
ya 
kujiepusha na 
matendo yenye 
kuharibu 
uhusiano mzuri 
baina ya watu 
kwa 
kiwango kidogo

Anaonesha tabia 
ya 
kujiepusha na 
matendo yenye 
kuharibu 
uhusiano mzuri 
baina ya watu 
wakati wote

Anajiepusha na 
matendo yenye 
kuharibu 
uhusiano mzuri 
baina ya watu 
na  kuwashauri  
wengine  
kujiepusha na 
tabia hizo

5.2 Kutimiza 
      majukumu 

yake kwa 
uwazi na 
ukweli

a) Kuthibitisha 
kauli ya 
ukweli kwa 
mifano 

   dhahiri 
   katika 
   maisha ya 

kila siku

Kauli ya 
ukweli kwa 
mifano dhahiri 
katika maisha 
ya kila siku 
inathibitishwa 
ipasavyo

Anajaribu 
kuthibitisha 
kauli ya ukweli 
kwa mifano 
dhahiri

Anathibitisha 
kauli ya ukweli 
kwa mifano 
dhahiri katika 
maisha ya kila 
siku bila 
ufafanuzi

Anathibitisha 
kauli ya ukweli 
kwa mifano 
dhahiri katika 
maisha ya kila 
siku kwa kutoa 
ufafanuzi

Anathibitisha 
kauli ya ukweli 
kwa mifano 
dhahiri  na 
kuitumia katika  
kuboresha maisha 
yake na ya 
wengine

9

b) Kuonesha 
tabia ya 
kupiga vita 
unafiki 

    katika 
    maisha 

Tabia ya 
kupiga vita 
unafiki katika 
maisha 
inaoneshwa 
kwa uwazi bila 
uoga

Anaonesha 
mwelekeo wa 
tabia ya kupiga 
vita unafiki

Anaonesha tabia 
ya kupiga vita 
unafiki 
katika maisha 
kwa kiwango 
kidogo na uoga

Anaonesha tabia 
ya kupiga vita 
unafiki 
katika maisha 
kwa uwazi bila 
uoga

Anawaongoza 
wengine kujenga 
tabia ya kupiga 
vita unafiki katika 
maisha bila woga
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c) Kufichua 
maovu 
yanayo 
husiana na 
ubadhirifu 
na ufisadi 
katika 
utekelezaji 
wa 
majukumu

Maovu 
yanayohusiana 
na ubadhirifu na 
ufisadi 
katika 
utekelezaji  wa 
majukumu 
yanabainishwa 
ipasavyo

Anajaribu 
kufichua  
maovu 
yanayohusiana 
na ubadhirifu 
na ufisadi  
katika 
utekelezaji 
wa majukumu 

Anafichua 
baadhi ya maovu 
yanayohusiana 
na ubadhirifu na 
ufisadi katika 
utekelezaji wa 
majukumu  bila 
kujiamini

Anafichua 
maovu 
yanayohusiana 
na ubadhirifu na 
ufisadi katika 
utekelezaji wa 
majukumu 
kwa kujiamini

Anawaongoza 
wenzake kufichua 
maovu 
yanayohusiana na 
ubadhirifu na 
ufisadi katika 
utekelezaji wa 
majukumu
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5.3 Kusimamia 
      haki 

a) Kuainisha 
mila na 
desturi 
zinazokiuka 
haki za 
binadamu

Mila na 
desturi 
zinazokiuka 
haki za 
binadamu 
zinaainishwa 
ipasavyo

Anataja mila 
na desturi bila 
kuonesha ni 
zipi zinazokika 
haki za 
binadamu

Anaainisha 
baadhi ya mila 
na desturi  
zinazokiuka 
haki za 
binadamu 

Anaainisha 
mila na desturi 
zinazokiuka haki 
za binadamu 
kikamilifu

Anawaongoza 
wenzake 
kuainisha   mila 
na desturi 
zinazokiuka 
haki za 
binadamu

14

b) Kuelimisha 
watu 
wengine 
kuepuka mila 
na desturi 
zinazokiuka 
haki za 
binadamu

Watu wengine 
wanaelimishwa 
ipasavyo 
kuepuka mila na 
desturi 
zinazokiuka 
haki za 
binadamu

Anaonesha 
mwelekeo wa 
kuelimisha 
jamii kuepuka 
mila  na desturi 
zinazokiuka 
haki za 
binadamu

Anaelimisha 
wenzake 
kuepuka mila na 
desturi 
zinazokiuka 
haki za 
binadamu  
bila kutoa 
maelekezo

Anaelimisha watu 
wengine kuepuka 
mila na desturi 
zinazokiuka haki 
za binadamu kwa 
kutoa ufafanuzi

Anashirikiana  
na wenzake 
kuelimisha 
jamii kuepuka 
mila na desturi 
zinazokiuka 
haki za 
binadamu

c) Kushirikiana 
na vikundi 
vya kijamii 
kutetea haki 
za  binadamu

Ushirikiano 
na vikundi 
vya kijamii 
kutetea haki 
za binadamu 
unafanyika 
ipasavyo

Anajaribu 
kushirikiana 
na wenzake 
kutetea haki za 
binadamu

Anashirikiana 
na watu 
wengine kutetea 
baadhi ya haki 
za binadamu

Anashirikiana 
na vikundi vya 
kijamii kutetea 
haki za 
binadamu 

Anahamasisha 
wenzake 
kushirikiana  
na vikundi 
vya kijamii 
kutetea haki za 
binadamu
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d) Kutofautisha 

mamlaka na 
majukumu 
ya serikali ya 
Kijiji/Mtaa, 
Kata, Wilaya, 
Mkoa na 
serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa Tanzania

Mamlaka na 
majukumu 
ya serikali ya 
Kijiji/Mtaa, 
Kata,Wilaya, 
Mkoa  na 
serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania
yanatofautishwa  
kwa usahihi

Anajaribu 
kutofautisha 
mamlaka na 
majukumu ya 
serikali ya Kijiji/
Mtaa na Kata, na 
Wilaya, Mkoa 
na Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Anatofautisha  
mamlaka na 
majukumu ya 
serikali ya 
Kijiji/Mtaa, 
Kata, Wilaya, 
Mkoa na 
serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania bila 
kutoa mifano

Anatofautisha  
kwa usahihi 
mamlaka na 
majukumu ya 
serikali ya 
Kijiji/Mtaa, Kata, 
Wilaya, Mkoa na 
serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania kwa 
kutoa ufafanuzi

Anasaidia 
wengine  
kutofautisha
mamlaka na 
majukumu ya 
serikali ya Kijiji/
Mtaa, Kata, 
Wilaya, Mkoa 
na serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

e) Kufafanua 
mihimili 
mitatu ya 
serikali

Mihimili 
mitatu ya 
serikali 
inafafanuliwa 
kwa ufasaha

Anajaribu 
kufafanua baadhi 
ya mihimili ya 
serikali

Anafafanua 
baadhi ya    
mihimili ya 
serikali bila 
mifano

Anafafanua 
mihimili yote 
mitatu ya serikali 
kwa kutoa mifano

Anasaidia 
wenzake 
kufafanua 
mihimili mitatu 
ya serikali 

6. Kudumisha  
amani 

6.1 Kucha 
ngamana 
na watu 
wenye 
asili 
tofauti

a)  Kufafanua 
umuhimu wa 
kudumisha 
uhusiano ya 
kibiashara, 
utamaduni na 
michezo kwa 
watu wa asili 
tofauti

Umuhimu wa 
kudumisha 
uhusiano ya  
kibiashara, 
utamaduni na 
michezo kwa 
watu wa asili 
tofauti  
unafafanuliwa 
kwa ufasaha

 Anabaini 
umuhimu wa  
uhusiano ya  
utamaduni na 
michezo kwa 
watu wa asili 
tofauti bila
kufafanua namna 
ya kudumisha 
mahusiano hayo

Anaeleza 
umuhimu wa 
kudumisha 
uhusiano ya 
kibiashara, 
utamaduni na 
michezo kwa 
watu wa asili 
tofauti  bila 
kutoa mifano

Anafafanua 
umuhimu wa 
kudumisha 
uhusiano ya kib-
iashara, utamad-
uni na michezo 
kwa watu wa asili 
tofauti kwa 
kutoa mifano

Anasaidia 
wengine 
kutambua 
umuhimu wa 
kudumisha 
uhusiano ya 
kibiashara, 
utamaduni na 
michezo kwa 
watu wa asili 
tofauti

9
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kueleza haki 
ya uhuru 
wa kuishi 
kwa raia 
yeyote nchini 
Tanzania

Haki ya uhuru 
wa kuishi kwa 
raia yeyote 
nchini 
Tanzania  
inaelezwa kwa 
usahihi

Anaanza kutabua 
haki na uhuru wa 
kuishi kwa raia 
yeyote nchini 
kwa kiwango 
kidogo

Anaeleza haki ya 
uhuru wa kuishi 
kwa raia yeyote 
nchini Tanzania 
bila kufafanua

Anaeleza haki 
ya uhuru wa 
kuishi kwa raia 
yeyote nchini 
Tanzania na 
kutoa ufafanuzi

Anasaidia 
wenzake 
kutambua haki ya 
uhuru wa  kuishi 
kwa raia yeyote 
nchini Tanzania

c) Kueleza 
mipaka ya 
ushiriki 
wa watu 
wenye asili 
tofauti katika 
mambo ya 
kijamii

Mipaka ya 
ushiriki wa watu 
wenye asili 
tofauti katika 
mambo ya
 kijamii 
inaelezwa kwa 
ufasaha 

Anajaribu 
kubaini mipaka 
ya ushiriki wa 
watu wenye asili 
tofauti katika 
mambo ya 
kijamii  

Anaeleza
mipaka ya ushiriki 
wa watu wenye 
asili tofauti katika 
mambo ya
 kijamii bila 
mifano halisi

Anaeleza 
mipaka ya 
ushiriki wa watu 
wenye asili 
tofauti katika 
mambo ya 
kijamii kwa 
kutoa mifano 
halisi

Anawasaidia 
wengine 
kutambua mipaka 
ya ushiriki wa 
watu wenye asili 
tofauti katika 
mambo ya 
kijamii 

6.2 Kuheshimu 
tofauti za 
kiutamaduni 
na mitazamo 
miongoni 
mwa watu 
wa jamii 
tofauti

a) Kueleza njia 
za kujenga 

uhusiano mzuri 
baina ya  
watu wenye 
tamaduni 
tofauti

Njia za 
kujenga uhusiano 
mzuri baina ya  
watu wenye 
tamaduni tofauti 
zinaelezwa kwa 
ufasaha

Anataja njia 
zinazofahami-
ka kwa urahisi 
zenye 
kujenga 
uhusiano mzuri 
baina ya  watu 
wenye tamaduni 
tofauti

Anaeleza njia za 
kujenga uhusiano 
mzuri baina ya  
watu wenye 
tamaduni tofauti 
bila kutoa mifano 

Anaeleza njia za 
kujenga 
uhusiano mzuri 
baina ya  watu 
wenye tamaduni 
tofauti kwa 
kutoa mifano 
halisi

Anawahamasisha 
watu wengine 
kujenga uhusiano 
mzuri baina ya  
watu wenye 
tamaduni tofauti

9
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

Vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani
Utendaji 
wastani

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana
b) Kueleza 

umuhimu 
wa kujenga 
umoja wa 
kitaifa katika 
jamii zenye 
tamaduni 
tofauti

Umuhimu wa 
kujenga umoja 
wa kitaifa katika 
jamii zenye 
tamaduni tofauti 
unaelezwa kwa 
ufasaha

Anajaribu 
kueleza umuhimu 
wa kujenga umoja 
wa kitaifa katika 
jamii zenye 
tamaduni tofauti

Anaeleza 
umuhimu wa 
kujenga umoja 
wa kitaifa 
katika jamii 
zenye tamaduni 
tofauti bila 
kutoa mifano

 Anaeleza umuhimu 
wa kujenga umoja 
wa kitaifa katika 
jamii 
zenye tamaduni
 tofauti kwa mifano 
halisi

Anawasaidia 
wenzake 
kutambua 
umuhimu wa 
kujenga umoja wa 
taifa katika jamii 
zenye tamaduni 
tofauti  

c) Kubainisha 
mikakati ya 
kukabiliana 
na athari za 
utandawazi

Mikakati ya
 kukabiliana na 
athari za 
utandawazi 
inabainishwa 
ipasavyo

Anataja 
mikakati ya 
kukabiliana 
na athari za 
utandawazi

Anabainisha 
mikakati 
ya kukabiliana 
na athari za 
utandawazi 
kwa kiwango 
kidogo

Anabainisha 
mikakati ya 
kukabiliana na 
athari za 
utandawazi 
ipasavyo

Anawasaidia 
wengine 
kubainisha 
mikakati ya 
kukabiliana na
 athari za 
utandawazi 

6.3 Kujenga 
urafiki 
mwema 
na 
mataifa 
mengine

a) Kutambua 
jumuiya za 
ushirikiano 
wa kimataifa

Jumuiya za 
ushirikiano 
wa kimataifa 
zinatambuliwa 
kwa ufasaha

Anataja mambo 
 yanayohusu  
ushirikiano wa 
kimataifa

Anaeleza 
jumuiya za 
ushirikiano wa 
kimataifa bila 
kufafanua

Anaeleza jumuiya 
za ushirikiano wa 
kimataifa kwa 
kutoa mifano halisi

Anaelimisha watu 
wengine kutam-
bua jumuiya za 
ushirikiano wa 
kimataifa

9
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za 
Mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 

Idadi ya 
Vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani
Utendaji wastani Utendaji mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kuainisha  
uhusiano 
wa Tanzania 
na nchi 
nyingine

Uhusiano wa 
Tanzania na 
nchi nyingine 
unaainishwa 
ipasavyo

Anaeleza  
uhusiano kati 
ya Tanzania na 
baadhi ya nchi 
jirani

Anaainisha  
uhusiano wa 
Tanzania na nchi 
nyingine bila 
ufafanuzi

Anaainisha  
uhusiano wa 
Tanzania na nchi 
nyingine kwa 
kutoa mifano

Anawaelimisha 
wengine kutambua 
uhusiano uliopo 
kati ya Tanzania na 
nchi nyingine ili 
wadumishe 
uhusiano huo

c) Kubaini 
umuhimu wa 
kulinda na 
kuendeleza 
urafiki 
mwema 
na mataifa 
mengine

Umuhimu wa 
kulinda na 
kuendeleza 
urafiki 
mwema 
na mataifa 
mengine 
unabainishwa 
kwa usahihi

Anaanza kubaini 
umuhimu wa 
kulinda na 
kuendeleza  
urafiki mwema 
na mataifa 
mengine

Anabaini 
umuhimu wa 
kulinda na 
kuendeleza 
urafiki mwema 
na mataifa 
mengine kwa 
kiwango kidogo

Anabaini 
umuhimu wa 
kulinda na 
kuendeleza urafiki 
mwema 
na mataifa 
mengine kwa 
usahihi

Anawaelimisha 
wenzake kubaini 
umuhimu wa 
kulinda na 
kuendeleza urafiki 
mwema na mataifa 
mengine kwa 
ustawi wa taifa 
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3.11:  Darasa la VII

          Jedwali Na. 10:  Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi darasa la VII

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi

1. Kuheshimu jamii 1.1	Kujipenda na kuwapenda watu wengine 
1.2	Kuipenda na kujivunia shule yake 
1.3	Kuipenda Tanzania kwa kuenzi tunu za nchi na asili yake 

2. Kuithamini jamii 2.1 Kujijali na kuwajali watu wengine katika jamii 
2.2 Kutunza mazingira na vilivyomo 
2.3 Kujenga uhusiano mzuri na watu wengine katika jamii 

3. Kuwa mwajibikaji 3.1 Kulinda rasilimali na maslahi ya nchi 
3.2 Kusimamia majukumu yanayomhusu nyumbani na shuleni 
3.3 Kutii sheria na kanuni katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku 

4. Kuwa mstahimilivu 4.1 Kuvumilia katika maisha ya kila siku 
4.2 Kufikia malengo aliyojiwekea kwa kuwa na mtazamo chanya 
4.3 Kujifunza kwa kuchanganua mambo kiyakinifu 

5. Kuwa mwadilifu 5.1 Kuaminika katika jamii 
5.2 Kutimiza majukumu yake kwa uwazi na ukweli 
5.3 Kusimamia haki 

6. Kudumisha amani 6.1 Kuchangamana na watu wenye asili tofauti 
6.2 Kuheshimu tofauti za kiutamaduni na mtazamo miongoni mwa watu wa jamii tofauti 
6.3 Kujenga urafiki mwema na mataifa mwengine 
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za kutendwa na

mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

1. Kuheshimu    

jamii 

1.1 Kujipenda na 
kuwapenda 
watu wengine 

a)  Kuchambua 
vitendo vya 
kuelimisha jamii 
kuhusu kutoa 
misaada ya 
mahitaji ya watu 
mbalimbali 

Vitendo vya 
kuelimisha 
jamii kuhusu 
kutoa misaada 
ya mahitaji kwa 
watu mbalimbali 
vimechambuliwa 

Anataja 
vitendo 
mbalimbali 
vya kuelimisha 
jamii kuhusu 
kutoa misaada 
ya mahitaji 
kwa watu 
mbalimbali 

 Anaeleza 
umuhimu wa 
kuelimisha 
jamii kutoa 
misaada ya 
mahitaji 
kwa watu 
mbalimbali 
katika jamii 

Anabaini njia za 
kutoa elimu kwa 
jamii ili iweze 
kuwasaidia watu 
wenye mahitaji 
mbalimbali 

Anachambua 
vitendo vya 
kuelimisha 
jamii ili iweze 
kuwasaidia watu 
wenye mahitaji 
mbalimbali na 
kutoa msaada 
wa vitu vidogo 
vidogo kwa 
wanafunzi 
wenzake 
wahitaji 

10

  Jedwali Na. 11:  Maudhui ya darasa la VII
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za kutendwa na

mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

b)  Kubainisha 
vitendo vya 
kuhudumia na 
kuwafariji watu 
wanaokosa 
mahitaji
mbalimbali 
katika jamii 

Vitendo vya 
kuhudumia na 
kufariji watu 
wanaokosa 
mahitaji 
mbalimbali 
katika jamii 
vimebainishwa 
kwa kutoa mifano 

Anataja 
vitendo vya  
kutoa huduma 
na faraja
kwa watu 
wanaokosa 
mahitaji 
mbalimbali 
katika jamii 

 Anaeleza 
umuhimu wa 
kutoa huduma 
na faraja
kwa watu 
wanaokosa 
mahitaji 
mbalimbali 
katika jamii 

Anapanga 
mikakati ya jinsi 
ya kuwatambua 
watu wenye 
mahitaji mbalimbali 
katika jamii inayo 
mzunguka 

Anashirikiana 
na wenzake 
kubainisha kwa 
kutoa mifano 
vitendo au 
shughuli za 
kutoa huduma 
na faraja 
kwa watu 
wanaokosa 
mahitaji 
mbalimbali 
katika jamii 

1.2 Kuipenda 
na kujivunia 
shule yake 

a)  Kutofautisha 
kwa mifano 
vitendo vya 
kutoa misaada 
mbalimbali
ya kuleta 
maendeleo ya 
shule yake 

Vitendo vya 
kutoa misaada 
mbalimbali
ya kuleta 
maendeleo 
ya shule yake 
vimetofautishwa 
kwa mifano 

Anataja 
au kubaini 
maeneo 
muhimu 
yanayohitaji 
kuboreshwa 
katika shule 
yake 

 Anaeleza 
umuhimu 
wa kutoa 
misaada kwa 
maendeleo ya 
shule yake 

Anabuni namna 
au njia ya kutoa 
misaada inayofaa 
kwa maendeleo ya 
shule yake 

Anashirikiana 
na wenzake 
kutofautisha 
kwa kutoa 
mifano vitendo 
vya kutoa 
misaada 
mbalimbali ya 
maendeleo ya 
shule yake 

15
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za kutendwa na

mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

b)  Kutekeleza 
mpango wa 
kazi za kujitolea 
ili kuleta 
maendeleo ya 
shule yake 

Mpango wa 
kazi za kujitolea 
kwa maendeleo 
ya shule yake 
umetekelezwa 
ipasavyo 

Anabaini kazi 
za kujitolea 
kwa ajili ya
maendeleo ya 
shule yake 

Anafafanua 
umuhimu 
wa kufanya 
kazi za 
kujitolea kwa 
maendeleo ya 
shule yake 

Anashirikisha 
wenzake kuandaa 
mpango
wa kufanya kazi 
za kujitolea kwa 
maendeleo ya shule 
yao 

Anashirikiana 
na wenzake 
Kutekeleza 
mpango wa kazi 
za kujitolea kwa 
maendeleo ya 
shule yake 

c)  Kutumia njia 
na mbinu 
mbalimbali 
kuitangaza shule 
yake kwa watu 
wengine 

Njia na mbinu 
mbalimbali 
zimetumika 
ipasavyo 
kuitangaza vyema 
shule yake kwa 
watu wengine 

Anaorodhesha 
njia na mbinu 
mbalimbali 
za kuitangaza 
shule yake 
kwa watu 
wengine 

Anabaini njia 
na mbinu 
sahihi za 
kutangaza 
mambo 
yanayofaa 
katika shule 
yake kwa watu 
wengine 

Anaandaa 
matangazo 
yanayofaa kutangaza 
mambo mazuri ya 
shule yake kwa watu 
wengine 

Anatumia 
njia na mbinu 
mbalimbali kwa 
kushirikiana 
na wenzake 
kuitangaza 
vyema shule 
yake kwa watu 
wengine 
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za kutendwa na

mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

1.3 Kuipenda 
Tanzania kwa 
kuenzi tunu za 
nchi na asili 
yake 

a)  Kubuni vitendo 
vya kuhamasisha 
na kudumisha  
amani katika 
jamii 

Vitendo vya 
kuhamasisha 
na kudumisha 
amani katika 
jamii vimebuniwa 
ipasavyo

Anaeleza 
maana ya 
amani 

Anabaini 
vitendo 
mbalimbali 
vinavyoweza 
kuhamasisha 
na kudumisha 
amani katika 
jamii 

Anachagua vitendo 
vinavyohamasisha 
na kudumisha 
amani katika jamii 
inayomzunguka 

Anabuni kwa 
kushirikiana 
na wenzake 
vitendo vya 
kuhamasisha 
na kudumisha 
amani katika 
jamii

15

b)  Kufafanua 
vitendo 
vinavyoashiria 
uhuru na umoja 
wa Taifa 

Vitendo 
vinavyoashiria 
uhuru na 
umoja wa Taifa 
vimefafanuliwa 
kwa mifano 

Analeza 
maana ya 
uhuru na 
umoja wa 
Taifa 

Anabaini 
vitendo 
vinavyoashiria 
uhuru na 
umoja wa Taifa 

Anaelezea kwa 
kina vitendo 
vilivyobainishwa 
vinavyoashiria 
uhuru na umoja wa 
Taifa 

Anashirikiana 
na wenzake 
kufafanua 
vitendo 
vinavyoashiria 
uhuru na umoja 
wa Taifa letu  

c) Kuonesha vitendo 
vya kuthamini 
utu 

Vitendo vya 
kuthamini utu 
vimeoneshwa 
bayana 

Anaelezea 
maana ya utu 

Anabaini 
vitendo 
vinavyoonesha 
kuthamini utu 

Anaeleza umuhimu 
wakutenda vitendo 
vinavyothamini utu 

Anaonesha 
kwa wenzake 
vitendo 
vinavyothamini 
utu 
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za kutendwa na

mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

2. Kuithamini 

jamii 

2.1 Kujijali na 
kuwajali 
watu wengine 
katika jamii 

a) Kubaini njia na 
mbinu sahihi za 
kuelimisha jamii 
kuhusu afya ya 
uzazi   

Njia za 
kuelimisha 
jamii kuhusu 
afya ya uzazi 
zimebainishwa 
ipasavyo 

Anaeleza 
maana ya afya 
ya uzazi 

Anaeleza 
umuhimu wa 
kuelimisha 
jamii kuhusu 
afya ya uzazi  

Anachambua njia na 
mbinu 

za kuelimisha jamii 
kuhusu elimu ya 
afya ya uzazi katika 
jamii 

Kwa 
kushirikiana 
na wenzake 
anabaini njia na 
mbinu sahihi 
za kutumia 
kuelimisha jamii 
kuhusu 
 afya ya uzazi 

10

b) Anatoa elimu 
katika jamii 
kuhusu zimamoto 
na uokoaji 

Elimu kuhusu 
zimamoto
na uokoaji 
imetolewa katika 
jamii ipasavyo 

Anaelezea 
maana ya 
elimu ya 
zimamoto na 
uokoaji 

Anaeleza 
majukumu 
ya taasisi ya 
zimamoto na 
uokoaji 

Anabaini vifaa 
muhimu vya 
zimamoto na uokoaji 
vinavyoweza  
kuwekwa 
shuleni, ofisini, 
viwandani na 
nyumbani 

Anatoa 
elimu katika 
jamii kuhusu 
zimamoto na 
uokoaji 
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za kutendwa na

mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

2.2 Kutunza 
mazingira na 
yaliyomo 

Kubuni kazi mradi 
za kuzuia uharibifu 
wa mazingira katika 
ngazi ya shule na 
jamii 

Kazi mradi za 
kuzuia uharibifu 
wa mazingira 
katika ngazi ya 
shule na jamii 
zimebuniwa 
ipasavyo 

Anaeleza 
maana ya 
kazimradi na 
mazingira 

Anabaini 
kazimradi 
za kuzuia 
uharibifu wa 
mazingira 
shuleni na 
kwenye jamii  

Anafafanua njia za 
kuanzisha kazimradi 
za kuzuia uharibifu 
wa mazingira katika 
jamii yao 

Anashirikiana 
na wenzake 
kubuni 
kazimradi za 
kuzuia uharibifu 
wa mazingira 
katika ngazi ya 
shule na jamii 
inayomzunguka 

05

2.3 Kujenga 
uhusiano 
mzuri na watu 
wengine katika 
jamii 

a) Kuchanganua 
vitendo 
vinavyojenga 
uhusiano mzuri 
na watu wengine 
katika jamii 

Vitendo 
vinavyojenga 
uhusiano mzuri 
na watu wengine 
vimechanganuliwa 
kwa kutoa mifano 

Anataja 
vitendo 
vinavyoweza 
kujenga 
uhusiano 
mzuri na watu 
wengine katika 
jamii 

Anaelezea  
vitendo
vinavyoweza 
kujenga 
uhusiano 
mzuri na 
watu wengine 
katika jamii 

Anahusisha vitendo 
vilivyoelezewa 
na mazingira ya 
kujenga

uhusiano mzuri na 
watu wengine katika 
jamii 

Anashirikiana 
na wenzake 
kuchanganua 
kwa kutoa 
mifano vitendo 
vinavyoweza 
kujenga 
uhusiano 
mzuri na watu 
wengine katika 
jamii kwa 
mifano halisi   

10
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za kutendwa na

mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji mzuri
Utendaji mzuri 

sana

b) Kutoa tamko la 
kukemea vitendo 
vinavyoweza 
kuharibu 
uhusiano mzuri
miongoni mwa 
watu 

Tamko la 
kukemea vitendo 
vinavyoweza 
kuharibu uhusiano 
mzuri na
watu wengine 
limetolewa 

Anabaini 
vitendo 
vinavyoweza 
kuharibu 
uhusiano 
mzuri baina 
yake na watu 
wengine 

Anaelezea   
vitendo 
vinavyoweza 
kuharibu 
uhusiano 
mzuri na watu 
wengine 

Anapanga mikakati 
ya kukemea vitendo 
vinavyoweza 
kuharibu uhusiano 
mzuri na watu 
wengine 

Anahamasisha 
wenzake 
kutoa tamko 
la kukemea 
vitendo 
vinavyoharibu 
uhusiano
mzuri na watu 
wengine kwa 
mifano 

 

3.  Kuwa       
mwajibikaji 

3.1 Kulinda 
rasilimali na 
maslahi ya nchi 

a) Kubaini athari 
za rushwa kwa 
rasilimali na 
maslahi ya nchi 

Athari za rushwa 
kwa rasilimali na 
maslahi ya nchi 
zimebainishwa 

Anaeleza 
maana ya 
rushwa na 
rasilimali za 
nchi 

Anabaini aina 
za rushwa 
zinazoathiri 
rasilimali na 
maslahi ya nchi 

Anaeleza athari 
za rushwa kwa 
rasilimali na maslahi 
ya nchi kwa kutoa 
mifano  

Anabaini athari 
za rushwa kwa 
rasilimali na 
maslahi ya nchi 
kwa kutumia

mifano halisi 

10
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b) Kutoa elimu kwa 
jamii kuhusu 
athari za rushwa 
kwa rasilimali na 
maslahi ya nchi 

Elimu kwa jamii 
kuhusu athari 
za rushwa kwa 
rasilimali na 
maslahi ya nchi 
imetolewa 

Anataja 
umuhimu wa 
elimu kuhusu 
athari za 
rushwa kwa 
rasilimali na 
maslahi ya 
nchi 

Anaeleza 
changamoto 
zinazoweza 
kujitokeza 
wakati wa 
kutoa elimu 
ya athari za 
rushwa kwa 
rasilimali na 
maslahi ya 
nchi 

Anabaini njia

bora za kutumia 
kuelimisha jamii 
kuhusu athari 
za rushwa kwa 
rasilimali na maslahi 
ya nchi 

Anatoa elimu 
kwa jamii 
kuhusu athari 
za rushwa kwa 
rasilimali na 
maslahi ya nchi 

3.2 Kusimamia 
majukumu 

Kupangilia jinsi 
ya kutekeleza 
majukumu yake 
kwa jamii

Majukumu ya 
kutekelezwa 
katika jamii 
yamepangiliwa 

Anataja 
majukumu 
yake katika 
jamii 

Anaeleza 
umuhimu wa 
kutekeleza 
majukumu 
yake ya kila 
siku katika 
jamii 

Anabaini 
changamoto 
zinazoweza 
kujitokeza wakati 
wa kutekeleza 
majukumu yake 
katika jamii 

Anatekeleza 
majukumu yake 
kwa jamii kama 
yalivyopangwa 

05
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3.3 Kutii sheria na 
kanuni katika 
kutekeleza 
majukumu 
yake ya kila 
siku 

a) Kuonesha vitendo 
vya kutii sheria 
ya makosa ya 
mitandao ya 
mawasiliano 

Vitendo vya kutii 
sheria ya makosa 
ya mitandao ya 
mawasiliano 
vimeoneshwa 
bayana 

Anaeleza 
maana ya 
sheria ya 
makosa ya 
mitandao

mawasiliano 

Anabainisha 
makosa 
yaliyoainishwa 
katika sheria 
ya makosa ya 
mitandao ya 
mawasiliano 
pamoja na 
adhabu zake 

Anafafanua umuhimu 
wa kuwa na sheria ya 
makosa ya mitandao 
ya mawasiliano 
katika jamii 

Anaonesha 
vitendo vya 
kuzingatia au 
kutii sheria 
ya makosa ya 
mitandao ya 
mawasiliano 

10

b) Kuelimisha 
jamii kuhusu 
matumizi sahihi 
ya mitandao ya 
mawasiliano 

Jamii 
imeelimishwa 
ipasavyo kuhusu 
matumizi sahihi 
ya mitandao ya 
mawasiliano 

Anabaini njia 
mbalimbali 
za kutoa 
elimu ya 
mitandao ya 
mawasiliano 
katika jamii 

Anaeleza 
umuhimu 
wa matumizi 
sahihi ya 
mitandao ya
mawasiliano 
katika jamii 

Anachagua njia 
sahihi za kutoa 
elimu ya matumizi 
sahihi ya mitandao 
ya mawasiliano 
katika jamii 

Anaelimisha 
jamii 
inayomzunguka 
kuhusu 
matumizi sahihi 
ya mitandao ya 
mawasiliano 
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4. Kuwa 
mstahimilivu 

4.1 Kuvumilia 
katika maisha 

a)  Kuonesha tabia 
ya uvumilivu 
anapopungukiwa 
na mahitaji 
mbalimbali 

Tabia ya
uvumilivu anapo 
pungukiwa 
na mahitaji 
mbalimbali 
imeoneshwa 
bayana 

Anataja
mahitaji anayo 
pungukiwa 

Anabainisha
Changamoto 
zinazoweza 
kusababisha 
apungukiwe na 
mahitaji 

Anahamasisha 
wenzake kuwa 
wavumilivu 
wanapopungukiwa 
na mahitaji 

Anaonesha 
bayana tabia ya 
uvumilivu
anapo
pungukiwa
na mahitaji
mbalimbali 
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b) Kubuni njia 
mbadala
za kutatua 
changamoto 
mbalimbali katika 
maisha 

Njia mbadala 
za kutatua 
changamoto 
mbalimbali katika 
maisha 
zimebuniwa 

Anataja 
changamoto 
mbalimbali 
zinazomkabili 
katika maisha 

Anaelezea 
changamoto 
mbalimbali 
zinazomkabili 
kwa kutoa 
mifano 

Anabaini njia 
mbadala za kutatua 
changamoto 
mbalimbali 
zinazomkabili katika 
maisha 

Anashirikiana 
na wenzake 
kubuni njia 
mbadala
za kutatua 
changamoto 
mbalimbali 
katika maisha 

4.2 Kufikia
malengo 
aliyojiwekea 
kwa kuwa 
na mtazamo 
chanya 

a)	Kujadili njia 
mbalimbali 
za kutekeleza 
malengo 
mbalimbali 
aliyojiwekea 

Njia mbalimbali 
za kutekeleza 
malengo 
aliyojiwekea 
zimejadiliwa 

Anataja 
malengo 
aliyojiwekea 
katika maisha 

Anachagua 
njia sahihi za 
kutekeleza 
malengo yake 
kuzingatia 
vipaumbele 

Anaeleza faida ya 
njia alizochagua 
kutumia kutekeleza 
malengo yake 

Anajadili njia 
mbalimbali 
za kutumia 
kutekeleza 
malengo 
aliyojiwekea 

10
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b) Kuelimisha jamii 
kuhusu umuhimu 
wa kujiwekea 
malengo na 
kuyatekeleza ili 
kuishi vizuri  

Elimu kuhusu 
umuhimu wa 
kujiwekea 
malengo na 
kuyatekeleza ili 
kuishi
vizuri imetolewa 
ipasavyo 

Anaeleza 
maana ya 
kujiwekea 
malengo 

Anaeleza 
umuhimu wa 
kujiwekea 
malengo katika 
maisha ili 
kuishi vizuri 

Anashirikiana na 
wenzake kubaini 
malengo na 
kujadili namna 
ya kuyatekeleza 
ili waweze kuishi 
vizuri 

Anashiriki 
kuelimisha 
wanafunzi 
wengine na 
jamii inayo 
mzunguka 
kuhusu 
umuhimu wa 
kujiwekea 
malengo na jinsi 
ya kuyatekeleza 
ili waweze 
kuishi vizuri   

4.3 Kujifunza kwa 
kuchanganua 
mambo 
kiyakinifu 

Kushirikiana katika 
kuhamasisha 
wanafunzi na jamii 
kujenga tabia ya 
kujifunza kiyakinifu 

Uhamasishaji 
wa wanafunzi 
na jamii kujenga 
tabia ya kujifunza 
kiyakinifu 
unafanyika 
ipasavyo 

Anatoa maana 
ya kujifunza 
kiyakinifu 

Anabainisha 
Mambo ya 
kuzingatia 
kujenga tabia 
ya kujifunza 
kiyakinifu 

Anapanga utaratibu 
wa kuhamasisha 
wanafunzi wenzake 
na jamii kuwa na 
tabia ya kujifunza 
kiyakinifu 

Anashiriki 
kuhamasisha 
wanafunzi 
wengine 
na jamii ili 
kujenga tabia 
ya kujifunza 
kiyakinifu 

05
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5  Kuwa 
mwadilifu 

5.1 Kuaminika 
katika jamii 

a) Kutenda vitendo 
vinavyoonesha 
uaminifu shuleni 
na katika jamii 

Vitendo vya 
kuonesha 
uaminifu shuleni 
na katika jamii 
vinatendwa 
ipasavyo 

Anaeleza 
maana ya 
kuaminika 
shuleni na 
katika jamii 

Anabaini 
vitendo 
mbalimbali 
vinavyoweza 
kusababisha 
mtu kuaminika 
shuleni na 
katika jamii 

Anaelezea vitendo 
mbalimbali 
vinavyosababisha 
mtu aweze 
kuaminika shuleni 
na katika jamii 

Anashiriki 
kutenda vitendo 
vinavyoonesha 
uaminifu 
shuleni na 
katika jamii 
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b)  Kuonesha tabia 
ya kuheshimu 
imani na itikadi 
za watu wengine 
katika jamii 

Tabia ya 
kuheshimu imani 
na itikadi za 
watu wengine 
imejionesha 
bayana 

Anaeleza 
maana ya 
imani na 
itikadi 

Anabaini 
vitendo 
vinavyoonesha 
kuheshimu 
imani na 
itikadi za watu 

Anafafanua 
umuhimu wa 
kuheshimu imani na 
itikadi za watu 

Anaonesha tabia 
ya kuheshimu 
imani na 
itikadi za watu 
wengine 

5.2 Kutimiza 
majukumu 
yake 

a)  Kuchagua 
njia sahihi za 
kutekeleza 
majukumu yake 

Njia sahihi 
za kutekeleza 
majukumu
zimechaguliwa 
sawasawa 

Anataja 
majukumu 
anayotaka 
kuyatekeleza 

Anabainisha 
njia 
atakazotumia 
kutekeleza 
majukumu 
yake 

Anaweka utaratibu 
wa kutekeleza 
majukumu yake 

Anachagua 
njia sahihi za 
kutekeleza 
majukumu yake 

10
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b) Kueleza umuhimu 
wa kushiriki 
kwenye uchaguzi 
wa viongozi bora 
shuleni 

Umuhimu 
wa uchaguzi 
wa viongozi 
bora shuleni 
umeelezwa 
ipasavyo 

Anaeleza 
maana ya 
kiongozi bora 

Anabainisha 
sifa za 
kiongozi bora 

Anahamasisha 
wenzake kushiriki 
kwenye uchaguzi 
wa viongozi bora 
shuleni pindi 
unapotokea 

Anaeleza 
umuhimu 
wa kushiriki 
katika uchaguzi 
wa viongozi 
mbalimbali 
shuleni kwake 

5.3 Kusimamia 
haki 

Kulinganisha mambo 
yanayoweza kusaidia 
mihimili mitatu ya 
Taifa kusimamia haki 

Mambo 
yanayoweza 
kusaidia mihimili 
mitatu ya Taifa 
kusimamia haki 
yamelinganishwa 
ipasavyo 

Anabaini 
mambo 
yanayoweza 
kusaidia 
mihimili 
mitatu 
ya Taifa 
kusimamia 
haki 

Anachambua 
mambo ya 
kila mhimili 
wa Taifa 
yanayoweza 
kusaidia 
kusimamia haki 

Anabuni mambo 
muhimu ya mihimili 
mitatu ya Taifa katika 
kusimamia haki 

Analinganisha 
mambo 
yanayoweza 
kusaidia 
mihimili 
mitatu ya Taifa 
kutekeleza 
shughuli za 
kusimamia haki  
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6. Kudumisha 
amani 

6.1 Kuchangamana 
na watu wenye 
asili tofauti 

a)  Kueleza jinsi 
ya kudumisha 
uhusiano 
mzuri baina ya 
Watanzania na 
watu wa mataifa 
mengine 

Jinsi ya 
kudumisha 
uhusiano kati 
ya Tanzania na 
mataifa mengine 
umeelezwa 
ipasavyo 

Anaorodhesha 
mambo 
yanayoweza 
kudumisha 
uhusiano 
mzuri 
miongoni 
mwa mataifa 

Anaainisha 
mataifa rafiki 
wa Tanzania 

Anabaini mambo 
yanayoashiria 
kudumisha uhusiano 
kati ya Tanzania na 
mataifa mengine 

Anaeleza jinsi 
ya kudumisha 
uhusiano 
mzuri baina ya 
Watanzania na 
watu wa mataifa 
mengine 

10

b) Kuchambua 
namna ya 
kuzitumia fursa 
mbalimbali 
za uhusiano 
uliopo baina 
ya Tanzania na 
mataifa mengine 

Fursa za 
uhusiano chanya 
uliopo baina 
ya Tanzania na 
mataifa mengine 
zimechambuliwa 
kwa kuzingatia 
mifano 

Anataja fursa 
za uhusiano 
chanya baina 
ya Tanzania 
na mataifa 
mengine 

Anaelezea 
fursa za 
uhusiano 
chanya baina 
ya Tanzania 
na mataifa 
mengine 

Anachagua 
fursa zilizopo 
kwa kuzingatia 
vipaumbele vyake 

Anachambua  
namna ya 
kuzitumia fursa 
mbalimbali 
za uhusiano 
zilizopo baina 
ya Tanzania na 
mataifa mengine 
kwa kuzingatia 
vipaumbele 
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6.2 Kuheshimu 
tofauti za 
kiutamaduni 
na mitazamo 
miongoni 
mwa watu wa 
jamii tofauti 

a) Kubaini njia za 
kuwawezesha 
watu wenye 
imani tofauti 
kuishi pamoja 
kwa amani

Njia za 
kuwawezesha 
watu wenye 
imani tofauti 
kuishi pamoja 
kwa amani 
zimebainishwa

Anataja 
njia za 
kuwawezesha 
watu wenye 
imani tofauti 
kuishi pamoja 
kwa amani

Anabaini njia 
muafaka za 
kuwawezesha 
watu wenye 
imani tofauti 
kuishi pamoja 
kwa amani

Anabaini njia 
muafaka za 
kuwawezesha watu 
wenye imani tofauti 
kuishi pamoja kwa 
amani kwa mifano  

Anabaini njia 
muafaka za 
kuwawezesha 
watu wenye 
imani tofauti 
kuishi pamoja 
kwa amani na 
kuwashirikisha 
wenzake

10
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6.3 Kujenga 
urafiki mwema 
na mataifa 
mengine 

Kubainisha 
majukumu ya 
mabalozi wa 
Tanzania katika 
kujenga uhusiano 
mwema kati ya 
Tanzania na mataifa 
mengine 

Majukumu ya 
mabalozi wa 
Tanzania katika 
kujenga urafiki 
mwema kati 
ya Tanzania na 
mataifa mengine 
yamebainishwa 
vyema 

Anaeleza 
maana ya 
ubalozi  

Anataja baadhi 
ya nchi ambazo 
Tanzania 
imefungua ofisi 
za ubalozi ili 
kujenga urafiki 
mwema kati 
ya Tanzania na 
mataifa hayo 

Anabainisha 
umuhimu wa kuwa 
na ubalozi wa 
Tanzania katika 
mataifa mengine 

Anabaini 
majukumu 
ya mabalozi 
wa Tanzania 
katika  kujenga 
uhusiano 
mwema kati 
ya Tanzania na 
mataifa mengine  
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